Tel: +84 4 35742022 | Fax: +84 4 35742020

7 đối tượng hưởng phụ cấp công vụ

Thứ tư, 14-06-2017 | 09:20:00 AM GMT+7 Bản in
(Chinhphu.vn) - Bà Phạm Ngọc Châu (tỉnh Quảng Nam) trước đây là Phó giám đốc Trung tâm bảo trợ xã hội huyện Đại Lộc, tỉnh Quảng Nam. Nay, Trung tâm bảo trợ xã hội huyện Đại Lộc giải thể, bà được điều động đến làm việc tại một cơ quan hành chính. Bà Châu hỏi, bà có được hưởng chế độ phụ cấp công vụ không?

Luật sư Trần Văn Toàn, Văn phòng luật sư Khánh Hưng - Đoàn luật sư Hà Nội trả lời như sau:

Ngày 15/4/2012, Chính phủ đã ban hành Nghị định số 34/2012/NĐ-CP quy định về chế độ phụ cấp công vụ đối với cán bộ, công chức, người hưởng lương hoặc phụ cấp quân hàm từ ngân sách Nhà nước làm việc trong các cơ quan của Đảng Cộng sản Việt Nam, Nhà nước, tổ chức chính trị - xã hội ở Trung ương, ở tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương, ở huyện, quận, thị xã, thành phố thuộc tỉnh, ở xã, phường, thị trấn và lực lượng vũ trang.

Khoản 1, Điều 2 Nghị định này quy định đối tượng áp dụng chế độ phụ cấp công vụ bao gồm:

- Cán bộ theo quy định tại Khoản 1 Điều 4 Luật cán bộ, công chức;

- Công chức theo quy định tại Khoản 2 Điều 4 Luật cán bộ, công chức và các Điều 3, 4, 5, 6, 7, 8, 9, 10 và 12 Nghị định số 06/2010/NĐ-CP ngày 25/1/2010 của Chính phủ quy định những người là công chức; không bao gồm công chức quy định tại Điều 11 Nghị định số 06/2010/NĐ-CP;

- Cán bộ, công chức ở xã, phường, thị trấn quy định tại Khoản 3, Điều 4 Luật cán bộ, công chức và Điều 3, Nghị định số 92/2009/NĐ-CP ngày 22/10/2009 của Chính phủ về chức danh, số lượng, một số chế độ, chính sách đối với cán bộ, công chức ở xã, phường, thị trấn và những người hoạt động không chuyên trách ở cấp xã;

- Người làm việc theo hợp đồng lao động trong cơ quan hành chính Nhà nước quy định tại Nghị định số 68/2000/NĐ-CP ngày 17/11/2000 của Chính phủ về thực hiện chế độ hợp đồng một số loại công việc trong cơ quan hành chính Nhà nước, đơn vị sự nghiệp, người lao động làm việc theo hợp đồng lao động trong cơ quan Đảng, tổ chức chính trị - xã hội áp dụng quy định tại Nghị định số 68/2000/NĐ-CP; không bao gồm người làm việc theo chế độ hợp đồng lao động trong các đơn vị sự nghiệp công lập;

- Sĩ quan, quân nhân chuyên nghiệp, hạ sĩ quan, chiến sĩ nghĩa vụ và công nhân, viên chức quốc phòng, lao động hợp đồng thuộc Quân đội nhân dân Việt Nam;

- Sĩ quan, hạ sĩ quan hưởng lương, hạ sĩ quan, chiến sĩ phục vụ có thời hạn; công nhân, nhân viên công an và lao động hợp đồng thuộc Công an nhân dân;

- Người làm công tác cơ yếu trong tổ chức cơ yếu.

Theo bà Phạm Ngọc Châu phản ánh, bà Châu trước đây là Phó Giám đốc Trung tâm bảo trợ xã hội huyện Đại Lộc. Nay, Trung tâm bảo trợ xã hội huyện Đại Lộc giải thể, bà được điều động đến làm việc tại một cơ quan hành chính, nhưng bà không nêu rõ được điều động làm việc công việc gì, ở cơ quan, tổ chức, đơn vị nào.

Để biết bà Châu có thuộc đối tượng áp dụng chế độ phụ cấp công vụ hay không, đề nghị bà cập nhật quy định tại Điều 2 Nghị định số 34/2012/NĐ-CP để rõ.

Luật sư Trần Văn Toàn

VPLS Khánh Hưng, Đoàn luật sư Hà Nội

Theo báo chính phủ

Ý kiến bạn đọc (0)