Tel: +84 24 35742022 | Fax: +84 24 35742020

Bác sĩ y học dự phòng có được hành nghề giải phẫu?

Thứ bẩy, 15-07-2017 | 15:54:00 PM GMT+7 Bản in
(Chinhphu.vn) – Bà Bùi Thị Hiền (Quảng Bình) tốt nghiệp trường Đại học Y dược Huế chuyên ngành bác sĩ y học dự phòng, làm việc tại khoa giải phẫu bệnh của Bệnh viện được 2 năm, có Bằng định hướng chuyên khoa sơ bộ giải phẫu bệnh. Vậy, bà Hiền có đủ điều kiện được cấp chứng chỉ hành nghề bác sĩ chuyên khoa giải phẫu bệnh không?

Về vấn đề này, Bộ Y tế trả lời như sau:

Theo quy định tại Điều 15 Thông tư số 41/2011/TT-BYT: “Người đề nghị cấp chứng chỉ hành nghề phải đăng ký thực hành phù hợp với văn bằng chuyên môn được đào tạo”.

Theo quy định tại Phụ lục 4b Thông tư số 41/2015/TT-BYT, phạm vi hoạt động chuyên môn của bác sĩ y học dự phòng: Phát hiện và xử trí các bệnh thông thường, xử trí ban đầu một số trường hợp cấp cứu tại cộng đồng. 

Do vậy, bà Hiền không đủ điều kiện để cấp chứng chỉ hành nghề với phạm vi hoạt động chuyên môn là Chuyên khoa Giải phẫu bệnh.

Theo Chinhphu.vn

Ý kiến bạn đọc (0)