Tel: +84 4 35742022 | Fax: +84 4 35742020

Cán bộ xã tự đi học có được xét nâng ngạch?

Thứ hai, 15-05-2017 | 16:13:00 PM GMT+7 Bản in
(Chinhphu.vn) - Theo phản ánh của ông Nguyễn Xuân Hậu, Nhà nước có chủ trương khuyến khích cán bộ, công chức tự nâng cao trình độ nghiệp vụ, nhưng hiện nay chưa có quy định nâng ngạch đối với cán bộ, công chức cấp xã tự bỏ kinh phí đi học, mà chưa có quyết định của huyện cử đi đào tạo.

Qua Hệ thống tiếp nhận, trả lời phản ánh, kiến nghị của người dân trên Cổng TTĐT Chính phủ, ông Nguyễn Xuân Hậu đề nghị cơ quan chức năng xem xét bất cập này.

Về vấn đề này, Bộ Nội vụ trả lời như sau:

Điểm đ Khoản 2 Điều 2 Thông tư liên tịch số 03/2010/TTLT-BNV-BTC-BLĐTB&XH ngày 27/5/2010 của Bộ Nội vụ, Bộ Tài chính, Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội hướng dẫn thực hiện Nghị định số 92/2009/NĐ-CP ngày 22/10/2009 của Chính phủ về chức danh, số lượng, một số chế độ, chính sách đối với cán bộ, công chức ở xã, phường, thị trấn và những người hoạt động không chuyên trách ở cấp xã quy định: "Cán bộ cấp xã đã được xếp lương theo một trong các ngạch công chức hành chính quy định tại Khoản 2 Điều này, nếu sau đó có thay đổi về trình độ đào tạo chuyên môn, nghiệp vụ do cơ quan, tổ chức có thẩm quyền quyết định cử đi đào tạo thì kể từ ngày được cấp bằng tốt nghiệp được xếp lương theo trình độ đào tạo chuyên môn, nghiệp vụ mới".

Khoản 4 Điều 3 Thông tư này cũng quy định: "Công chức cấp xã đã được xếp lương theo một trong các ngạch công chức hành chính quy định tại Khoản 2 Điều này, nếu sau đó thay đổi về trình độ đào tạo chuyên môn, nghiệp vụ do cơ quan, tổ chức có thẩm quyền quyết định cử đi đào tạo thì kể từ ngày được cấp bằng tốt nghiệp được xếp lương theo trình độ đào tạo chuyên môn, nghiệp vụ mới".

Bộ Nội vụ ghi nhận ý kiến của ông Nguyễn Xuân Hậu để nghiên cứu trong quá trình sửa đổi, bổ sung Nghị định số 92/2009/NĐ-CP và Nghị định số 29/2013/NĐ-CP ngày 8/4/2013 sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định số 92/2009/NĐ-CP nêu trên.

Theo Chinhphu.vn

Ý kiến bạn đọc (0)