Tel: +84 24 35742022 | Fax: +84 24 35742020

Cấp phép KD khí gas có nhất thiết phải là Sở Công Thương?

Thứ hai, 26-12-2016 | 08:44:00 AM GMT+7 Bản in
(Chinhphu.vn) – Căn cứ tình hình thực tế, UBND tỉnh có trách nhiệm ban hành Quyết định phân cấp cho UBND huyện thực hiện việc cấp Giấy chứng nhận đủ điều kiện kinh doanh khí dầu mỏ hóa lỏng cho cửa hàng bán LPG chai trên cơ sở bảo đảm khả năng thẩm tra, đánh giá theo đúng quy định.

Theo phản ánh của bà Vũ Thị Thúy Hiền (Lâm Đồng), Khoản 3, Điều 44 Nghị định số 19/2016/NĐ-CP quy định, UBND quận, huyện cấp Giấy chứng nhận đủ điều kiện cửa hàng bán LPG chai khi được UBND tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương phân cấp thực hiện.

Điểm b, Khoản 9, Điều 52 Nghị định số 19/2016/NĐ-CP nêu trên cũng ghi rõ “Căn cứ vào tình hình phát triển kinh tế-xã hội và yêu cầu quản lý Nhà nước trên địa bàn, UBND tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương thực hiện: Phân cấp cho UBND quận, huyện cấp Giấy chứng nhận đủ điều kiện kinh doanh khí dầu mỏ hóa lỏng cho cửa hàng bán LPG chai trên cơ sở bảo đảm khả năng thẩm tra, đánh giá các quy định về điều kiện đối với cửa hàng bán LPG chai...”.

Tuy nhiên, Thông tư số 03/2016/TT-BCT ngày 10/5/2016 của Bộ Công Thương hướng dẫn Nghị định số 19/2016/NĐ-CP chưa quy định rõ về điều khoản này, do vậy Sở Công Thương tỉnh Lâm Đồng chỉ phân cấp thẩm định cơ sở bán LPG cho cấp huyện mà không phân cấp cấp Giấy chứng nhận đủ điều kiện.

Vừa qua, UBND tỉnh Lâm Đồng có quy định về việc cấp giấy phép theo Quyết định số 2541/QĐ-UBND ngày 17/11/2016 về việc công bố thủ tục hành chính thuộc thẩm quyền giải quyết của Sở Công Thương tỉnh Lâm Đồng, theo đó việc cấp Giấy chứng nhận đủ điều kiện kinh doanh gas do Sở Công Thương thực hiện.

Tuy nhiên, thực tế, trên địa bàn tỉnh Lâm Đồng, nhiều khu vực có khoảng cách địa lý rất xa, chẳng hạn cơ sở kinh doanh của bà Hiền cách Sở Công Thương tỉnh 130km, vì vậy việc đăng ký cấp mới, sửa đổi, bổ sung khó khăn, phức tạp.

Bà Hiền đề nghị cơ quan có thẩm quyền xem xét, có biện pháp điều chỉnh quy định về thẩm quyền cấp phép để tháo gỡ khó khăn cho doanh nghiệp.

Về vấn đề này, Bộ Công Thương có ý kiến như sau:

Ngày 22/3/2016, Chính phủ đã ban hành Nghị định số 19/2016/NĐ-CP về kinh doanh khí. Nghị định số 19/2016/NĐ-CP đã quy định rõ về từng loại hình thương nhân kinh doanh khí (thương nhân xuất khẩu, nhập khẩu khí; thương nhân sản xuất, chế biến khí; thương nhân phân phối khí; tổng đại lý và đại lý kinh doanh LPG) và điều kiện cũng như quyền, nghĩa vụ đối với từng loại hình thương nhân kinh doanh khí này.

Đại lý kinh doanh LPG là một loại hình thương nhân kinh doanh khí quy định tại Nghị định số 19/2016/NĐ-CP. Đại lý kinh doanh LPG thực hiện việc phân phối LPG cho bên giao đại lý là thương nhân kinh doanh LPG đầu mối (thương nhân xuất khẩu, nhập khẩu LPG; thương nhân phân phối LPG) và tổng đại lý kinh doanh LPG.

Đại lý kinh doanh LPG có hệ thống phân phối gồm các cửa hàng bán LPG chai trên địa bàn 1 tỉnh nhằm cung ứng LPG phục vụ nhu cầu tiêu thụ trên địa bàn tỉnh. Do phạm vi hoạt động chỉ trên 1 tỉnh, nên tại Khoản 2 Điều 44 Nghị định số 19/2016/NĐ-CP, Sở Công Thương được Chính phủ giao cấp Giấy chứng nhận đủ điều kiện và quản lý, theo dõi, kiểm tra, giám sát hoạt động kinh doanh của đại lý kinh doanh LPG.

Tại Điểm b, Khoản 9, Điều 52 Nghị định số 19/2016/NĐ-CP của Chính phủ về kinh doanh khí quy định: "Căn cứ vào tình hình phát triển kinh tế - xã hội và yêu cầu quản lý nhà nước tại địa bàn, UBND tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương thực hiện: Phân cấp cho UBND quận, huyện cấp Giấy chứng nhận đủ Điều kiện kinh doanh khí dầu mỏ hóa lỏng cho cửa hàng bán LPG chai trên cơ sở bảo đảm khả năng thẩm tra, đánh giá các quy định về Điều kiện đối với cửa hàng bán LPG chai...".

Như vậy, căn cứ vào tình hình thực tế ở tỉnh Lâm Đồng, UBND tỉnh có trách nhiệm ban hành Quyết định của UBND để phân cấp cho UBND huyện thực hiện việc cấp Giấy chứng nhận đủ điều kiện kinh doanh khí dầu mỏ hóa lỏng cho cửa hàng bán LPG chai trên cơ sở bảo đảm khả năng thẩm tra, đánh giá các quy định về điều kiện đối với cửa hàng bán LPG chai trên địa bàn theo đúng các quy định tại Nghị định số 19/2016/NĐ-CP của Chính phủ.

Theo Chinhphu.vn

 

Ý kiến bạn đọc (0)