Tel: +84 24 35742022 | Fax: +84 24 35742020

Bảo hiểm

Công chức xã được phụ cấp kiêm nhiệm trong trường hợp nào?

(Chinhphu.vn) – Bà Nguyễn Thu Minh (Yên Bái) là công chức văn phòng của một xã, hưởng hệ số lương 2,34. Hiện cơ quan phân công bà kiêm nhiệm chức danh không chuyên trách văn phòng cấp ủy.

Tính trợ cấp thôi việc cho người lao động tại công ty cổ phần

(Chinhphu.vn) – Người sử dụng lao động có trách nhiệm chi trả trợ cấp thôi việc hoặc trợ cấp mất việc làm đối với thời gian người lao động làm việc thực tế cho mình và trợ cấp thôi việc đối với thời gian người lao động làm việc thực tế tại doanh nghiệp trước khi chuyển quyền sở hữu hoặc quyền sử dụng tài sản khi người lao động chấm dứt hợp đồng lao động.

Trường hợp nào được nghỉ việc riêng hưởng nguyên lương?

(Chinhphu.vn) – Qua Hệ thống Tiếp nhận, trả lời kiến nghị của doanh nghiệp, Công ty CP Dịch vụ hàng hóa Tân Sơn Nhất hỏi: Con riêng của người lao động kết hôn thì có thuộc trường hợp người lao động được nghỉ việc riêng có lương theo Điểm b, Khoản 1, Điều 116 Bộ luật Lao động năm 2012 hay không?

Trục lợi chính sách người có công có thể bị xử lý hình sự

(Chinhphu.vn) - Gửi ý kiến đến kỳ họp thứ 5, Quốc hội khóa XIV, cử tri tỉnh Bến Tre đề nghị cơ quan chức năng nên có quy định về khen thưởng, xử phạt cụ thể trong công tác lập hồ sơ, xác nhận người có công; cần có chế tài để răn đe các đối tượng lợi dụng chính sách này để trục lợi.

Bị thương tật 25% hưởng chế độ ưu đãi thế nào?

(Chinhphu.vn) - Ông Trương Bính (xã Phước Vinh, huyện Ninh Phước, tỉnh Ninh Thuận) tham gia kháng chiến từ trước năm 1975, bị thương tật (tỷ lệ 25%), vậy ông Bính có được hưởng chế độ hỗ trợ nào không?

Không quy định mẫu tờ trình phê duyệt

(Chinhphu.vn) - Hiện nay không quy định mẫu tờ trình phê duyệt thiết kế và dự toán xây dựng công trình. Khi lập tờ trình cần căn cứ nội dung phê duyệt được quy định tại Điều 28 Nghị định số 59/2015/NĐ-CP để thực hiện.

Bộ LĐTB&XH trả lời về mở rộng chế độ giải quyết mai táng phí

(Chinhphu.vn) - Theo quy định, khi Bà mẹ Việt Nam anh hùng chết, người tổ chức mai táng được nhận mai táng phí. Như vậy, khoản tiền hỗ trợ mai táng phí khi Bà mẹ Việt Nam anh hùng từ trần được chi trả cho người tổ chức mai táng, không bắt buộc phải là thân nhân của Bà mẹ Việt Nam anh hùng.

Phụ cấp độc hại có được dùng để tính lương làm thêm giờ?

(Chinhphu.vn) – Bà Phạm Thị Luyến (Ninh Thuận) công tác tại một đơn vị sự nghiệp công lập. Hàng tháng, viên chức tại cơ quan bà Luyến được nhận phụ cấp độc hại 0,2. Bà Luyến hỏi, khoản phụ cấp độc hại này có được đưa vào làm cơ sở để tính tiền làm thêm giờ không?

Quy định về hành lang an toàn đường bộ

(Chinhphu.vn) – Ông Tô Hiếu Trung (Trà Vinh) hỏi: Đất thuộc hành lang an toàn công trình giao thông, trên bản đồ thửa đất có thể hiện tiếp giáp hương lộ, như vậy hành lang an toàn công trình giao thông có phải là hành lang an toàn đường bộ không?

Công chức được cử đi học ở nước ngoài có phải đóng BHXH?

(Chinhphu.vn) - Bà Võ Minh Thư (tỉnh Hậu Giang) là công chức được UBND tỉnh cử đi học nước ngoài từ ngày 1/1/2014 đến 31/1/2016, hưởng 40% lương. Bà Thư hỏi, bà có thuộc đối tượng đóng BHXH bắt buộc không? Nếu có, mức đóng BHXH như thế nào? Dựa trên cơ sở nào?