Tel: +84 24 35742022 | Fax: +84 24 35742020

Bảo hiểm

Nghỉ hưu sớm sẽ bị trừ lương hưu

(Chinhphu.vn) - Ông Nguyễn Văn Anh Tuấn (tỉnh Tiền Giang) tham gia chiến trường K trên 5 năm, cuối năm 2008 được giám định sức khỏe nghỉ hưu trước 10 năm. Theo cách tính của BHXH tỉnh, ông Tuấn có 28 năm 5 tháng tham gia BHXH và về hưu trước tuổi quy định là 10 năm nên tỷ lệ % để tính lương hưu đối với ông Tuấn là 62%.

Không hưởng lương, không tham gia BHXH bắt buộc

(Chinhphu.vn) – Bà Nguyễn Hồng Loan (TP. Hà Nội) hỏi: Trong Công ty trách nhiệm hữu hạn, thành viên góp vốn là Giám đốc, Phó Giám đốc nhưng không hưởng lương tại Công ty thì có phải đóng BHXH bắt buộc không? Nếu hưởng lương mà không tham gia BHXH thì có đúng không?

Làm việc sau tuổi nghỉ hưu có phải đóng BHXH?

(Chinhphu.vn) - Công ty của bà Lê Lương (TPHCM) có nhân viên đã đủ tuổi hưu nhưng chưa đủ năm đóng BHXH. Ngày 30/5/2017, công ty đã làm hồ sơ chốt sổ BHXH. Tháng 6,7/2017, công ty tiếp tục thuê nhân viên này làm việc, trả lương bình thường.

Chế độ trợ cấp thôi việc đối với viên chức

(Chinhphu.vn) – Ngày 27/8/2015, mẹ của ông Huỳnh Tấn Phát (An Giang) nhận quyết định nghỉ việc khi đủ 55 tuổi nhưng chưa đủ 20 đóng BHXH. Căn cứ Điều 38 Nghị định số 29/2012/NĐ-CP, Phòng Giáo dục TP. Châu Đốc cho biết, mẹ ông không được trợ cấp thôi việc vì không có đơn xin thôi việc.

Có được đổi thẻ BHYT lên quyền lợi cao hơn?

(Chinhphu.vn) - Ông Nguyễn Tuấn Anh (Hà Nội) là cán bộ hưu trí, đồng thời là con liệt sĩ. Ông Tuấn Anh hỏi, ông có được đổi thẻ BHYT của cán bộ hưu sang đối tượng con liệt sĩ không? Nếu được thì thủ tục cấp đổi thế nào?

Các chính sách hỗ trợ nhà ở đối với người có công

(Chinhphu.vn) – Gia đình ông Nguyễn Hà Hải là gia đình có công với cách mạng, được cấp nhà ở tại số 61, phố Phan Chu Trinh, quận Hoàn Kiếm, TP. Hà Nội, nay thuộc sở hữu của Viện Khảo cổ học. Hiện nhà ở của gia đình ông đã xuống cấp trầm trọng, nhưng không được phép sửa chữa, xây dựng.

45 tuổi có về hưu được năm 2017?

(Chinhphu.vn) – Bà Nguyễn Thị Hiền (TP. Hà Nội) năm nay 45 tuổi, đóng BHXH, BHYT được 17 năm 9 tháng. Năm 2017, muốn nghỉ hưu trước tuổi. Bà Hiền hỏi, bà được hưởng bao nhiêu % lương hàng tháng? Chế độ hưởng lương hưu và hưởng BHYT dài hạn hay có hạn?

Có tính hưởng phụ cấp thâm niên thời gian đi học nước ngoài?

(Chinhphu.vn) – Ông Ngô Văn Định (Thái Nguyên) là giảng viên đại học, vào biên chế ngạch giảng viên từ năm 2005. Năm 2009-2013, ông được cử đi làm nghiên cứu sinh ở nước ngoài bằng ngân sách Nhà nước, có quyết định cử đi học của Bộ Giáo dục và Đào tạo.

Trường hợp nào được chuyển hưởng BHYT cựu chiến binh?

(Chinhphu.vn) – Anh của bà Nguyễn Thị Lan (Bắc Giang) nhập ngũ năm 1982, tham gia chiến đấu tại biên giới phía Bắc, đã phục viên chuyển ngành năm 1986, công tác liên tục đến nay, đang đóng BHXH bắt buộc. Vậy, anh của bà có được hưởng chế độ BHYT theo đối tượng của Quyết định số 62/2011/QĐ-TTg không? Nếu được thì làm thủ tục đổi thẻ BHYT như thế nào?

Nghỉ hưu theo tuổi khai trong lý lịch đảng viên?

(Chinhphu.vn) – Theo phản ánh của ông Phan Thanh Giản, toàn bộ lý lịch cán bộ, các văn bằng chứng chỉ, chứng minh nhân dân, tờ khai BHXH, phiếu khai Đảng viên, thẻ Đảng viên của ông ghi ngày sinh là 17/1/1958, do vậy đến ngày 1/2/2018 ông đủ tuổi nghỉ hưu, tuy nhiên, hồ sơ gốc Lý lịch đảng viên của ông lại khai ngày sinh 17/1/1959.