Tel: +84 4 35742022 | Fax: +84 4 35742020

Bảo hiểm

Không thuộc đối tượng luân chuyển, có được phụ cấp?

(Chinhphu.vn) - Ông Võ Tấn Lực được phân công về dạy tại Trường tiểu học Bưng Bàng, ấp Suối Bà Chiêm, xã Suối Đá, huyện Dương Minh Châu, tỉnh Tây Ninh từ tháng 9/1996. Tháng 4/2004, ấp Suối Bà Chiêm được điều chỉnh địa giới hành chính về xã Tân Hoà, huyện Tân Châu, là xã có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn.

Đóng BHXH bắt buộc bao nhiêu năm được hưởng hưu trí?

(Chinhphu.vn) – Bà Nguyễn Thị Nga (TP. Hải Phòng) sinh năm 1971, làm việc trong ngành Giáo dục, đóng BHXH bắt buộc được 19 năm 5 tháng (từ năm 1992 đến tháng 5/2012), sau đó thôi việc, không tham gia tiếp BHXH. Năm nay bà Nga 45 tuổi, bà cần tham gia BHXH tự nguyện bao nhiêu năm nữa thì đủ thời gian nghỉ hưu?

Chế độ BHXH cho người bị bệnh lao phải điều trị dài ngày

(Chinhphu.vn) – Anh trai của ông Nguyễn Minh (tỉnh Nghệ An) bị bệnh lao xương, đã mổ và nằm điều trị 20 ngày tại Bệnh viện 103, sau đó chuyển tuyến về Bệnh viện Lao và Bệnh phổi Nghệ An để điều trị và phục hồi trong vòng 45 ngày.

Tiền lương làm thêm giờ đối với cán bộ Ban quản lý dự án

(Chinhphu.vn) – Ông Ngô Thanh Hải, công tác tại 1 Ban quản lý dự án chuyên ngành, đề nghị giải đáp vướng mắc về thanh toán tiền làm thêm giờ đối với cán bộ, viên chức của Ban quản lý dự án.

Được chọn nơi đăng ký KCB tại địa phương khác?

(Chinhphu.vn) – Ông Phan Minh Tuân (TP. Hồ Chí Minh) hỏi: Người tham gia BHYT ở nơi làm việc có được đăng ký nơi khám, chữa bệnh ban đầu tại nơi cư trú không?

Thủ tục chốt sổ BHXH khi Công ty cũ ngừng hoạt động

(Chinhphu.vn) - Bà Nguyễn Thị Thu Hằng (Hà Nội) tham gia BHXH từ tháng 1/2008 đến tháng 12/2011 tại Công ty cổ phần Đầu tư và Phát triển Bạch Đằng, nhưng Công ty chỉ đóng BHXH cho bà đến tháng 3/2009 và nợ tiền đóng BHXH thời gian còn lại. Hiện, Công ty này không hoạt động.

Điều kiện chuyển BHXH sang nơi làm việc mới

(Chinhphu.vn) – Bà Nguyễn Thu Hằng (Bắc Giang) làm giám đốc một công ty. Công ty đã tạm dừng hoạt động từ ngày 1/5/2012 đến ngày 1/5/2015 nhưng vẫn đóng BHXH cho nhân viên. Từ ngày 1/1/2016 bà Hằng và một số nhân viên khác chuyển sang làm nhân viên tại một công ty mới.

Phụ cấp kiêm nhiệm đo đơn vị nào chi trả?

(Chinhphu.vn) – Ông Đỗ Hồng Long (Quảng Ngãi) hỏi, trường hợp Chủ tịch Uỷ ban mặt trận Tổ quốc Việt Nam được giao kiêm Trưởng Ban dân vận huyện thì cơ quan nào sẽ chi trả 10% phụ cấp kiêm nhiệm?

Phụ cấp đi lại cho nhân viên có tính đóng BHXH?

(Chinhphu.vn) – Khoản phụ cấp đi lại cho tất cả các công nhân viên trong công ty là khoản chế độ và phúc lợi khác theo quy định tại Khoản 3, Điều 30 Thông tư số 59/2015/TT-BLĐTBXH và không tính đóng BHXH.

Đi công tác vào ngày nghỉ có được lương làm thêm giờ?

(Chinhphu.vn) - Bà Nguyễn Thúy Hằng (Long An) hỏi: Người được cử đi công tác ngoài tỉnh vào ngày nghỉ có được hưởng tiền lương làm thêm giờ và chế độ công tác phí không? Cơ quan có quy định trong quy chế chi tiêu nội bộ không?