Tel: +84 24 35742022 | Fax: +84 24 35742020

Đất đai

Thẩm quyền cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất

(Chinhphu.vn) - Ông Hoàng Văn Hải (tỉnh Thái Nguyên) đề nghị cơ quan chức năng xem xét điều chỉnh để Chi nhánh Văn phòng Đăng ký đất đai trực thuộc Phòng Tài nguyên và Môi trường như quy định tại Luật Đất đai năm 2003, đồng thời UBND cấp huyện có thẩm quyền giải quyết các giao dịch về đất đai, nhằm tạo thuận lợi cho người dân và phù hợp với thực tiễn hơn.

Đất nông nghiệp có được chuyển nhượng, tặng cho không?

(Chinhphu.vn) – Bà Nguyễn Kim Ánh (Cà Mau) đề nghị xem xét hủy bỏ khoản 3 và khoản 4, Điều 191 Luật Đất đai năm 2013, quy định hộ gia đình, cá nhân không trực tiếp sản xuất nông nghiệp thì không được nhận chuyển nhượng hoặc tặng cho quyền sử dụng đất trồng lúa, bởi quy định này gây nhiều khó khăn cho người dân.

Thời gian tách, hợp thửa đất không quá 8 ngày làm việc

(Chinhphu.vn) - Ông Phạm Thủy có 1 mảnh đất thổ cư 180m2 (có nhà ở) tại TP. Bắc Ninh và đang dự định tách một nửa phần đất cho người khác. Vậy, thủ tục chuyển nhượng một phần đất như thế nào và chi phí là bao nhiêu? Khung giá đất hiện hành được quy định thế nào? Thời gian tách thửa đất là bao lâu?

Điều kiện được cho thuê lại nhà ở

(Chinhphu.vn) – Bên thuê nhà được cho thuê lại một phần hoặc toàn bộ nhà, công trình xây dựng nếu có thỏa thuận trong hợp đồng hoặc được bên cho thuê đồng ý bằng văn bản.

Sổ đỏ ghi tên các thành viên gia đình: Có gây khó khi mua bán, chuyển nhượng?

Thông tư 33/2017/TT-BTNMT, có hiệu lực từ ngày 5.12.2017, bổ sung thêm trường hợp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất (sổ đỏ) ghi tên các thành viên trong gia đình cùng sử dụng đất.

Miễn hay giảm tiền sử dụng đất đối với thôn đặc biệt khó khăn?

(Chinhphu.vn) – Trường hợp hộ đồng bào dân tộc thiểu số, hộ nghèo tại các thôn đặc biệt khó khăn (ĐBKK) không thuộc các xã ĐBKK, vùng đồng bào dân tộc và miền núi theo Danh mục các xã ĐBKK do Thủ tướng Chính phủ quy định thì không được miễn tiền sử dụng đất mà thuộc đối tượng được giảm 50% tiền sử dụng đất.

Đất trong quy hoạch nông thôn mới có được phép xây nhà?

(Chinhphu.vn) - Gia đình ông Nguyễn Minh Quyết (Hà Nội) mua lại đất ao của hộ gia đình trong thôn, gia đình ông đang thi công phần móng nhà diện tích khoảng 65m2 thì UBND xã đến lập biên bản đình chỉ thi công và thông báo gia đình ông vi phạm trật tự xây dựng.

Đất có nhà ở ổn định trước năm 1993 không phải nộp tiền đất

(Chinhphu.vn) – Trường hợp sử dụng đất có nhà ở ổn định từ trước ngày 15/10/1993 thì không phải nộp tiền sử dụng đất nếu có giấy tờ chứng minh đã nộp tiền để được sử dụng đất.

Miễn tiền sử dụng đất đối với Bà mẹ Việt Nam anh hùng

(Chinhphu.vn) – Năm 2014, bà Trần Thị Cháu được công nhận danh hiệu Bà mẹ Việt Nam anh hùng. Năm 2017, bà có nhận chuyển quyền 1 thửa đất tại thị trấn Phong Điền, huyện Phong Điền, tỉnh Thừa Thiên-Huế với diện tích là 430,0 m2 trong đó 200,0 m2 đất ở và 230 m2 đất trồng cây lâu năm, bà đã chuyển 230,0 m2 đất trồng cây lâu năm sang đất ở.

Đất vườn có thể được xác định là đất ở

(Chinhphu.vn) - Năm 2006 ông Phạm Công Phúc (Quảng Ninh) mua 100m2 đất vườn bằng giấy viết tay, có xác nhận của khu trưởng và hàng xóm xung quanh, năm 2010 thuê đơn vị đo đạc vẽ lại mảnh đất và đăng ký với UBND phường để tách nộp thuế riêng. Ông Phúc hỏi, nếu ông đề nghị cấp sổ đỏ mảnh đất trên thì cần thủ tục gì? Chi phí như thế nào?