Tel: +84 24 35742022 | Fax: +84 24 35742020

Đất đai

Đất nông nghiệp hết thời hạn sử dụng, xử lý thế nào?

(Chinhphu.vn) - Hộ gia đình, cá nhân trực tiếp sản xuất nông nghiệp đã được giao đất, công nhận quyền sử dụng đất, nhận chuyển quyền sử dụng đất nông nghiệp trước ngày Luật Đất đai có hiệu lực, khi hết thời hạn sử dụng đất nếu có nhu cầu thì được tiếp tục sử dụng đất theo thời hạn quy định tại Khoản 1, Điều 126 của Luật này.

Đất có sổ đỏ mới được tách thửa?

(Chinhphu.vn) - Chỉ khi được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất thì người sử dụng đất mới có đầy đủ các quyền năng của người sử dụng đất trong đó có các quyền chung quy định tại Điều 166 và các quyền liên quan đến chuyển quyền sử dụng đất.

Quy định về bồi thường đất trong hành lang giao thông

(Chinhphu.vn) - Phần diện tích nằm trong hành lang an toàn khi xây dựng công trình có hành lang bảo vệ an toàn thì được bồi thường thiệt hại do hạn chế khả năng sử dụng đất, thiệt hại tài sản gắn liền với đất.

DN nước ngoài có được thuê đất xây chung cư để bán?

(Chinhphu.vn) - Bà Vũ Thị Tiến (Hà Nội) hỏi: Doanh nghiệp (hoặc cá nhân) 100% vốn nước ngoài có được kinh doanh bất động sản không? Doanh nghiệp muốn thuê đất của Nhà nước (hoặc tư nhân) để xây chung cư, tòa nhà văn phòng, biệt thự để bán và cho thuê thì có quy định hạn chế gì không?

Điều kiện cấp lại sổ đỏ khi bị thu hồi một phần đất

(Chinhphu.vn) – Trường hợp thửa đất đã được cấp Giấy chứng nhận là đất ở đô thị mà nay bị giải tỏa một phần để thực hiện dự án, phần còn lại của thửa đất (19m2) nằm ngoài chỉ giới quy hoạch thì được thực hiện đăng ký biến động và cấp đổi Giấy chứng nhận.

Đất nông nghiệp do xã quản lý có phải đất công ích?

(Chinhphu.vn) - Ông Nguyễn Hữu Thịnh (Long An) hỏi: Đất nông nghiệp hiện do UBND xã quản lý có được gọi là đất công ích hay không? Cơ quan nào có thẩm quyền quyết định lập quỹ đất nông nghiệp sử dụng vào mục đích công ích? Trình tự các bước để lập quỹ đất công ích như thế nào?

Đất nông nghiệp có bị thu hồi khi hết thời hạn sử dụng?

(Chinhphu.vn) - Năm 1995, gia đình ông Đông Phương (Thanh Hóa) được Nhà nước giao đất nông nghiệp, thời gian sử dụng 20 năm. Từ năm 2013 đến nay, gia đình ông cho hàng xóm sử dụng đất và gia đình ông nhận thóc sau mỗi vụ lúa.

Cấp GCN quyền sử dụng đất cho hộ gia đình, cá nhân?

(Chinhphu.vn) - Theo phản ánh của bà Lê Thị Loan (Đồng Tháp), Giấy chứng nhận của bà Loan chỉ ghi “UBND huyện Thanh Bình chứng nhận Trần Văn Cọp được quyền sử dụng 2.300m2 đất tại xã Bình Thành”, do vậy khi bà Loan đi làm hồ sơ liên quan đến đất đai đều bị yêu cầu phải ký theo hộ gia đình.

Trả nợ tiền sử dụng đất theo giá đất thời điểm nào?

(Chinhphu.vn) – Khi thanh toán nợ, người sử dụng đất phải nộp tiền sử dụng đất theo giá đất tại thời điểm cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất và được trả nợ dần khi có khả năng về tài chính trong thời hạn tối đa là 5 năm.

Được chuyển nhượng hợp đồng mua nhà cho người nước ngoài?

(Chinhphu.vn) - ÔngNguyễn Quang Đạo (TPHCM) ký hợp đồng mua căn hộ trong dự án nhà ở thương mại, chủ đầu tư chưa nộp hồ sơ cấp sổ hồng. Nay ông muốn chuyển nhượng hợp đồng này cho một người nước ngoài.