Tel: +84 24 35742022 | Fax: +84 24 35742020

Khác

Các trường hợp không phải thi tuyển công chức, viên chức

(Chinhphu.vn) - Ông Lý Văn Tâm (Phú Yên) ký hợp đồng thử việc 2 tháng, hưởng 80% lương tại Phòng Văn hóa – Thông tin từ ngày 15/8/2011. Từ ngày 15/11/2011 đến nay, ông làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn, hưởng 100% lương, có đóng các loại bảo hiểm và thuộc diện chờ thi viên chức.

Nhà đầu tư nước ngoài có cần đăng ký mạng đấu thầu quốc gia?

(Chinhphu.vn) - Ông Đặng Trường Giang (Nghệ An) đang lập hồ sơ mời sơ tuyển quốc tế cho Dự án đầu tư xây dựng tuyến đường cao tốc đầu tư theo hình thức BOT. Theo hướng dẫn của Bộ Kế hoạch và Đầu tư thì nhà đầu tư phải đăng ký trên Hệ thống mạng đấu thầu quốc gia.

Làm chuyên môn không thực hiện theo hợp đồng 68

(Chinhphu.vn) – Bà Hà Thị Vân (tỉnh Quảng Ninh) thắc mắc, Hợp đồng theo Nghị định 68/2000/NĐ-CP làm những công việc như tạp vụ, dọn vệ sinh cơ quan, lái xe, nấu ăn.., nhưng, tại đơn vị bà thì loại hợp đồng này lại được bố trí làm công tác chuyên môn là kế toán, thủ quỹ. Như vậy có đúng không?

Từng thành viên liên danh phải đáp ứng năng lực, kinh nghiệm

(Chinhphu.vn) - Đối với nhà thầu liên danh thì năng lực, kinh nghiệm được xác định bằng tổng năng lực, kinh nghiệm của các thành viên liên danh song phải bảo đảm từng thành viên liên danh đáp ứng năng lực, kinh nghiệm đối với phần việc mà thành viên đó đảm nhận trong liên danh.

Chưa chấm dứt hợp đồng cũ, có được ký hợp đồng mới?

(Chinhphu.vn) - Bà Nguyễn Thị Thúy (huevxstc@...) được tuyển dụng làm viên chức, ký hợp đồng làm việc với 1 đơn vị sự nghiệp công lập vào ngày 1/2/2016, trong khi tại đơn vị cũ (Công ty cổ phần Dệt) ngày 20/2/2016 mới ra Quyết định chấm dứt hợp đồng lao động.

Có cần lập tổ xây dựng kế hoạch lựa chọn nhà thầu?

(Chinhphu.vn) - Ông Nguyễn Xuân Thủy (Bắc Ninh) thắc mắc, Điều 76, Điều 78 Luật Đấu thầu quy định nhiệm vụ của tổ chuyên gia và tổ thẩm định đấu thầu, nhưng không thấy đề cập đến việc xây dựng kế hoạch lựa chọn nhà thầu và hồ sơ mời thầu.Vậy, có cần thiết lập tổ xây dựng kế hoạch lựa chọn nhà thầu và hồ sơ mời thầu hay không?

Chỉ định thầu cho đơn vị trực thuộc có bị vi phạm không?

(Chinhphu.vn) - Trường hợp đơn vị sự nghiệp đáp ứng điều kiện quy định tại Luật Đấu thầu và đủ năng lực, kinh nghiệm theo yêu cầu của gói thầu thì có thể được chỉ định thầu theo quy định của pháp luật.

Huyện Kim Thành trả lời về chi lương, phụ cấp cho GV hợp đồng

(Chinhphu.vn) - Ông Bùi Thế Hường là giáo viên Trường THCS Lai Vu, huyện Kim Thành, tỉnh Hải Dương từ tháng 10/2007 đến nay theo hình thức ký hợp đồng từng năm một, được đóng BHXH nhưng không được tăng lương thường xuyên. Từ tháng 1/2017, ông bị cắt 30% phụ cấp với giáo viên trực tiếp giảng dạy.

Nhà ở xã hội được chuyển nhượng trong trường hợp nào?

(Chinhphu.vn) - Ông Nguyễn Văn Nhị (TPHCM) vay gói 30.000 tỷ đồng mua căn hộ chung cư nhưng chưa đủ 5 năm, chưa trả hết tiền vay. Ông Nhị hỏi, ông có được chuyển nhượng căn hộ cho người đủ điều kiện mua nhà ở xã hội không và người này có thể tiếp tục trả nợ ngân hàng thay ông có được không?

Tổng mức đầu tư công trình có gồm chi phí bồi thường?

(Chinhphu.vn) – Bà Nông Thanh Hoài (tỉnh Bắc Kạn) đề nghị cơ quan chức năng làm rõ một số nội dung liên quan đến việc xác định chi phí bồi thường, giải phóng mặt bằng trong tổng mức đầu tư và hạn mức đầu tư công trình chỉ lập báo cáo kinh tế - kỹ thuật.