Tel: +84 4 35742022 | Fax: +84 4 35742020

Khác

Gói thầu nào được áp dụng hình thức đặt hàng?

(Chinhphu.vn) - Ông Phạm Ngọc Oánh (TP. Hà Nội) hỏi: Chi phí đo vẽ bản đồ địa chính phục vụ giải phóng mặt bằng, thu hồi và giao đất có phải áp dụng theo Luật Đấu thầu không hay áp dụng theo phương thức đặt hàng?

Việc lựa chọn nhà thầu đối với dự án BT

(Chinhphu.vn) - Công ty của ông Khắc Thông (su.khac.thong@...) là nhà đầu tư 1 dự án xây dựng – chuyển giao (BT). Nay, công ty chuẩn bị ban hành quy chế để lựa chọn nhà thầu. Ông Thông hỏi, công ty cần áp dụng Luật Đấu thầu, Nghị định số 63/2014/NĐ-CP để lựa chọn nhà thầu hay trực tiếp chỉ định thầu?

Quy định đổi Giấy phép lái xe do Bộ Quốc phòng cấp

(Chinhphu.vn) - Trường hợp có giấy phép lái xe hạng A1 do Cục quản lý xe máy - Bộ Quốc phòng cấp, nếu có nhu cầu được đổi giấy phép lái xe ngành giao thông vận tải, thực hiện theo thủ tục quy định tại Điều 49, Điều 51 Thông tư số 58/2015/TT-BGTVT của Bộ Giao thông vận tải.

Hướng dẫn áp dụng hình thức tự thực hiện gói thầu

(Chinhphu.vn) - Qua Cổng TTĐT Chính phủ, ông Trần Tiến Đạt, công tác tại Trung tâm Công nghệ thông tin thuộc Sở Xây dựng tỉnh Bình Dương đề nghị cơ quan chức năng giải đáp một số vấn đề liên quan đến việc áp dụng hình thức tự thực hiện đối với gói thầu mua sắm theo quy định tại Luật Đấu thầu.

Trường hợp nào không được ký hợp đồng khoán việc?

(Chinhphu.vn) - Ông Việt Cường (TP. Hà Nội) ký hợp đồng thử việc với Ban quản lý dự án là đơn vị sự nghiệp công lập vào tháng 9/2012. Tháng 12/2012, ông được ký hợp đồng khoán việc, thời hạn 6 tháng, hưởng 85% lương bậc 1/9, hệ số 2,34, ngạch kỹ sư, mã số 13.095. Nhưng đến tháng 9/2013 ông mới được đóng BHXH.

Tiền lương đối với lao động hợp đồng tại Công ty Nhà nước

(Chinhphu.vn) – Ông Nguyễn Long (TP. Hồ Chí Minh) hỏi: Trường hợp Công ty Nhà nước ký hợp đồng thử việc riêng biệt 2 tháng đối với công việc có yêu cầu trình độ đại học và hợp đồng tập nghề 3 tháng đối với một số công việc trực tiếp sản xuất thì có phải thực hiện báo cáo sử dụng lao động đối với số lao động này không?

Công ty có phải lập đội phòng cháy, chữa cháy?

(Chinhphu.vn) – Ông Trần Văn Vượng chuẩn bị thành lập một công ty may với khoảng 12.000 lao động. Ông Vượng hỏi, đội phòng cháy và chữa cháy cơ sở của công ty ông phải có tối thiểu bao nhiêu người? Văn bản nào quy định về vấn đề này?

Giải đáp nhiều vướng mắc về khai bổ sung và hợp đồng gia công

(HQ Online)- Tổng cục Hải quan vừa trả lời một số vướng mắc vượt thẩm quyền liên quan đến vấn đề thủ tục khai bổ sung và hợp đồng gia công để các đơn vị Hải quan địa phương có cơ sở hướng dẫn DN thực hiện thủ tục hải quan theo đúng quy định.

Thời gian tính hưởng phụ cấp cán bộ y tế trường học

(Chinhphu.vn) – Bà Đinh Thị Liễu là cán bộ y tế trường học tại huyện Ba Bể, tỉnh Bắc Kạn, được hưởng phụ cấp ưu đãi nghề theo Nghị định 56/2011/NĐ-CP. Nghị định có hiệu lực từ ngày 19/8/2011, nhưng bà Liễu và các cán bộ y tế trường học tại huyện lại được tính hưởng kể từ ngày 1/5/2015. Bà Liễu hỏi, như vậy có đúng quy định không?

Cách hạch toán với doạnh nghiệp có đồng tiền hạch toán là USD

Hỏi: Công ty chúng tôi là doanh nghiệp chế xuất, hầu hết đều sử dụng ngoại tệ (USD) để thực hiện giao dịch mua (nguyên vật liệu, công cụ dụng cụ, tài sản...), bán hàng hóa (sản phẩm do công ty sản xuất) với đối tác nước ngoài. Nên đồng tiền hạch toán là USD. Vậy những doanh nghiệp hạch toán bằng đồng USD như chúng tôi phải áp dụng các nguyên tắc hạch toán đồng Việt Nam và các đồng tiền khác (ngoại tệ) quy đổi sang USD áp dụng tỷ giá mua vào bán ra như thế nào khi phát sinh giao dịch?