Tel: +84 24 35742022 | Fax: +84 24 35742020

Thuế

Thanh toán qua tài khoản khác có được khấu trừ thuế?

(Chinhphu.vn) – Bà Nguyễn Thị Vân làm việc tại một đơn vị là thành viên của Liên minh HTX TP. Hồ Chí Minh. Đơn vị của bà có phát sinh mua tài sản với giá trị 700 triệu đồng và đã chuyển khoản thanh toán 300 triệu đồng, còn 400 triệu đồng đơn vị vay của Quỹ trợ vốn xã viên thuộc Liên minh HTX TP. Hồ Chí Minh.

Lao động nước ngoài có thể tự quyết toán thuế TNCN?

(Chinhphu.vn) – Công ty TNHH Liyama Seiki Việt Nam có lao động là người nước ngoài, thuộc đối tượng cá nhân cư trú theo Luật Thuế thu nhập cá nhân. Hàng tháng lao động này có thu nhập từ công ty mẹ ở nước ngoài và công ty con ở Việt Nam.

14 khoản thu nhập được miễn thuế

(Chinhphu.vn) – Các khoản thu nhập nhận được từ chuyển nhượng, thừa kế, quà tặng đối với các loại động sản là tiền, vàng và các giấy tờ có giá trị khác không phải đăng ký quyền sở hữu không thuộc diện phải nộp thuế thu nhập cá nhân.

Được chi bổ sung thu nhập từ nguồn cải cách tiền lương?

(Chinhphu.vn) - Đơn vị sự nghiệp công lập chỉ được phép sử dụng nguồn cải cách tiền lương còn dư để thực hiện cơ chế tự chủ sau khi đã chi điều chỉnh mức lương cơ sở tăng thêm theo quy định mà nguồn thu dành để cải cách tiền lương vẫn còn lớn và có cam kết tự thu xếp trong nguồn kinh phí của đơn vị để điều chỉnh tiền lương tăng thêm theo lộ trình.

Cơ quan thuế được quyền ấn định giá chuyển nhượng

(Chinhphu.vn) – Giá chuyển nhượng chứng khoán được xác định theo Điều 16 Thông tư số 92/2015/TT- BTC, trường hợp giá chuyển nhượng chứng khoán không phù hợp với giá thị trường thì cơ quan thuế có quyền ấn định giá chuyển nhượng theo quy định của pháp luật về quản lý thuế.

Sửa đổi thuế với hàng hóa chế biến từ tài nguyên khoáng sản

(Chinhphu.vn) - Qua Hệ thống tiếp nhận, trả lời kiến nghị của doanh nghiệp, Hội các doanh nghiệp khai thác, chế biến và xuất khẩu đá đề nghị cơ quan chức năng tháo gỡ khó khăn trong thực hiện biểu thuế xuất khẩu cho mặt hàng đá hoa trắng ốp lát đã gia công chế biến.

Khoản thu hộ, chi hộ có phải xuất hóa đơn?

(Chinhphu.vn) - Ông Trần Minh Trí (Hà Nội) làm việc tại công ty xuất khẩu lao động. Công ty ký hợp đồng cung cấp lao động cho công ty ở Nhật Bản. Hợp đồng quy định, các công ty ở Nhật Bản tài trợ chi phí vé máy bay cho người lao động được tuyển chính thức. Chi phí vé máy bay do 1 đơn vị tại Việt Nam cung cấp.

Hướng dẫn cách viết đúng trên hóa đơn GTGT

(Chinhphu.vn) – Dòng tổng tiền thanh toán trên hóa đơn phải được ghi bằng chữ, trường hợp chữ trên hóa đơn là tiếng Việt không dấu thì các chữ viết không dấu trên hóa đơn phải đảm bảo không dẫn tới cách hiểu sai lệch nội dung của hóa đơn…”.

Các từ được viết tắt trên hóa đơn

(Chinhphu.vn) - Trường hợp tên, địa chỉ người mua quá dài, trên hóa đơn người bán được viết ngắn gọn một số danh từ thông dụng nhưng phải đảm bảo đầy đủ số nhà, tên đường phố, phường, xã, quận, huyện, thành phố, xác định được chính xác tên, địa chỉ doanh nghiệp và phù hợp với đăng ký kinh doanh, đăng ký thuế của doanh nghiệp...

Đổi thiết kế bên trong công trình có bị coi xây sai phép?

(Chinhphu.vn) - Ông Đoàn Văn Đính (TPHCM) được cấp phép xây dựng nhà ở riêng lẻ. Theo giấy phép, sảnh cầu thang có chừa ra một khoảng 2,2m2 để nhìn xuống tiểu cảnh tầng trệt, nhưng khi thi công ông đã xây kín lại.