Tel: +84 24 35742022 | Fax: +84 24 35742020

Văn bản

Được nghỉ bù thời gian không được nghỉ

(Chinhphu.vn) - Bà Phạm Thị Trang (TP. Hà Nội) hỏi: Việc sắp xếp người lao động làm tăng ca rồi nghỉ bù thì tiền lương ngày tăng ca và ngày nghỉ bù được tính như thế nào?

Làm thế nào để được cấp đất xây dựng nhà máy?

(Chinhphu.vn) - Công ty TNHH Thương mại và Đầu tư Thăng Tiến (Hà Nội) nghiên cứu, phát triển thành công công nghệ sản xuất gạch và các tấm panel xây tường ngăn bằng tro bay. Tuy nhiên, Công ty gặp khó khăn trong việc tiếp cận đất đai để lập nhà máy sản xuất.

Khoản thu hộ, chi hộ có phải xuất hóa đơn?

(Chinhphu.vn) - Ông Trần Minh Trí (Hà Nội) làm việc tại công ty xuất khẩu lao động. Công ty ký hợp đồng cung cấp lao động cho công ty ở Nhật Bản. Hợp đồng quy định, các công ty ở Nhật Bản tài trợ chi phí vé máy bay cho người lao động được tuyển chính thức. Chi phí vé máy bay do 1 đơn vị tại Việt Nam cung cấp.

Lao động nữ sinh 1970 đã đủ điều kiện về hưu?

(Chinhphu.vn) – Ông Nguyễn Xuân (Thái Nguyên) hỏi: Lao động nữ sinh ngày 15/4/1970, đóng BHXH hết năm 2016 được 21 năm, tháng 2/2017 giám định sức khỏe bị suy giảm khả năng lao động trên 61%. Vậy, lao động này có thể làm chế độ nghỉ hưu trước tuổi do suy giảm khả năng lao động vào tháng 5/2017 không?

Hỗ trợ kinh phí hộ gia đình trực tiếp chăm sóc người khuyết tật

(Chinhphu.vn) - Bà ngoại của ông Vương Văn Chư (Quảng Ninh) bị khuyết tật đặc biệt nặng, sống cùng người con cũng bị khuyết tật nặng, đang hưởng trợ cấp hằng tháng. Ông Chư hỏi, gia đình ông có được hỗ trợ kinh phí chăm sóc người khuyết tật không? Nếu được thì hỗ trợ theo hộ gia đình hay cá nhân bị khuyết tật?

Trường hợp nào được xét tuyển đặc cách viên chức?

(Chinhphu.vn) – Bà Nguyễn Thị Ngọc Trường công tác tại Phòng công chứng số 1 tỉnh Lâm Đồng (đơn vị sự nghiệp công lập, tự chủ kinh phí 100%) từ tháng 4/2009 đến ngày 31/12/2014 theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn.

Trường hợp nào được cấp thẻ BHYT thân nhân người có công?

(Chinhphu.vn) - Bà Phùng Thị Kỳ (TPHCM) hỏi: Bố, mẹ và chồng tôi là người có công với cách mạng, được tặng Huân, Huy chương kháng chiến, vậy tôi có được hưởng BHYT đối với thân nhân người có công với cách mạng không?

Quy định về bảo lãnh nhà ở hình thành trong tương lai

(Chinhphu.vn) - Theo phản ánh của Hiệp hội Nhà thầu Việt Nam, văn bản hướng dẫn của Ngân hàng Nhà nước Việt Nam về bảo lãnh nhà ở hình thành trong tương lai tại Điều 56 Luật Kinh doanh Bất động sản không rõ ràng, chậm trễ.

Không có quy định hoàn tiền cấp quyền khai thác khoáng sản

(Chinhphu.vn) - Công ty CP Đầu tư IDI (Hà Tĩnh) dự định thuê đất để thực hiện dự án đầu tư vào cụm công nghiệp. Cụm công nghiệp đã có đơn vị đầu tư hạ tầng nên Công ty phải thuê lại đất từ đơn vị này.

BHXH tự nguyện được thực hiện từ năm 2008

(Chinhphu.vn) - Ông Nguyễn Minh (Hà Nội) sinh năm 1969, làm việc tại trường giáo dưỡng thuộc Bộ Công an từ tháng 1/1996 đến hết tháng 12/2000, không đóng BHXH. Sau đó, ông chuyển sang làm việc tại một đơn vị hành chính Nhà nước, đóng BHXH từ tháng 1/2001 đến nay.