Tel: +84 24 35742022 | Fax: +84 24 35742020

Văn bản

Tính chi phí thiết kế dự án có nhiều công trình

(Chinhphu.vn) – Qua Cổng TTĐT Chính phủ, bà Nguyễn Thị Thu Hiền (Hà Nội) đề nghị cơ quan chức năng hướng dẫn cách tính chi phí thiết kế đối với dự án được chia thành nhiều gói thầu.

Điều kiện áp dụng ưu đãi thuế thu nhập doanh nghiệp

(Chinhphu.vn) - Công ty của bà Hoàng Thị Yến Vĩ (TP. Đà Nẵng) dự kiến xây dựng nhà máy sản xuất thực phẩm chức năng tại Khu Công nghiệp Hoà Cầm, TP. Đà Nẵng. Bà Yến hỏi, Công ty của bà có thuộc trường hợp được hưởng ưu đãi thuế thu nhập doanh nghiệp không?

Có thể điều chỉnh mức tạm ứng trong hợp đồng đã ký?

(Chinhphu.vn) – Công ty của ông Tạ Thành Long (Hà Giang) ký hợp đồng thi công với chủ đầu tư, trong đó có nội dung, sau khi ký hợp đồng, chủ đầu tư sẽ tạm ứng cho đơn vị thi công 40% giá trị hợp đồng tại thời điểm ký kết. Tuy nhiên, công ty của ông Long và chủ đầu tư có thương thảo và muốn thay đổi mức tạm ứng.

Đã nhận trợ cấp thôi việc, có được tính hưởng BHXH?

(Chinhphu.vn) - Ông Đỗ Văn Chiến (TP. Hồ Chí Minh) là giáo viên từ năm 1975. Đến năm 1991, ông được nghỉ việc, có quyết định của Sở Giáo dục và Đào tạo. Nhà trường tính thời gian công tác của ông là 16 năm và giải quyết trợ cấp mỗi năm nửa tháng lương.

Tính cước vận chuyển đường thủy theo quy định nào?

(Chinhphu.vn) - Ông Nguyễn Hữu Hoà (Đồng Tháp) hỏi: Căn cứ hướng dẫn, quy định, tiêu chuẩn kỹ thuật nào để phân loại đường sông phục vụ tính cước vận chuyển?

Khi thôi việc người lao động được nhận chế độ gì?

(Chinhphu.vn) - Công ty của ông Dương Đức Hoài Khánh (Thừa Thiên Huế) có lao động làm việc từ ngày 1/9/2008, tham gia đủ các chế độ bảo hiểm. Tháng 2/2016, lao động này nộp đơn xin nghỉ việc. Ông Khánh hỏi, chế độ, chính sách giải quyết cho lao động thôi việc như thế nào?

Quy định về chuyển nhượng dự án cho nhà đầu tư nước ngoài

(Chinhphu.vn) - Ông Đinh Khắc Quang, công tác tại Sở Kế hoạch và Đầu tư Kon Tum hỏi: Huyện Đắk Tô muốn chuyển giao dự án nhà máy nước sạch do Công ty cung cấp nước sạch Đắk Tô quản lý cho 2 doanh nghiệp Thái Lan là liên doanh của Công ty thì cần thực hiện những thủ tục gì?

Chào hàng cạnh tranh áp dụng cho gói thầu 2 hay 5 tỷ đồng?

(Chinhphu.vn) - Theo phản ánh của ông Trần Lưu, Điều 18, 19 Thông tư 58/2016/TT-BTC của Bộ Tài chính quy định, chào hành cạnh tranh áp dụng cho gói thầu có giá không quá 2 tỷ đồng. Trong khi đó, tại Khoản 1 Điều 57 Nghị định 63/2014/NĐ-CP quy định chào hành cạnh tranh áp dụng cho gói thầu có giá không quá 5 tỷ đồng.

Sở Công Thương có được thẩm định dự án, công trình điện?

(Chinhphu.vn) - Sở Công Thương tỉnh Quảng Bình có nhận một số hồ sơ đề nghị thẩm định thiết kế cơ sở, thiết kế bản vẽ thi công và dự toán của một số công trình điện trên địa bàn tỉnh do Tổng Công ty Điện lực miền Trung quyết định đầu tư. Nguồn vốn là vốn vay thương mại và vốn đối ứng của doanh nghiệp.

Chi phí dự phòng trong dự toán gói thầu thi công

(Chinhphu.vn) - Ông Đỗ Thương (Hà Nội) hỏi: Trường hợp dự toán xây dựng công trình đã duyệt với tỷ lệ chi phí dự phòng là 5% thì tỷ lệ này trong dự toán gói thầu thi công xây dựng là bao nhiêu? Có thể lấy giá trị bất kỳ và không vượt 5% có được không?