Tel: +84 24 35742022 | Fax: +84 24 35742020

Văn bản

Điều kiện miễn tiền sử dụng đất với hộ nghèo

(Chinhphu.vn) – Hộ nghèo, hộ đồng bào dân tộc thiểu số được miễn tiền sử dụng đất phải có hộ khẩu thường trú tại địa phương thuộc vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn; vùng biên giới, hải đảo theo quy định của pháp luật về Danh mục địa bàn có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn, vùng biên giới hải đảo.

Nghỉ hưu căn cứ tuổi trong hồ sơ đảng viên là đúng hay sai?

(Chinhphu.vn) - Tuổi trong hồ sơ đảng viên của ông Phạm Minh Vân cao hơn tuổi trong hồ sơ cán bộ. Cơ quan căn cứ tuổi trong hồ sơ đảng viên cho ông nghỉ hưu. Ông Vân hỏi, văn bản nào quy định lấy tuổi trong hồ sơ đảng viên làm căn cứ để tính tuổi nghỉ hưu của cán bộ công chức? Việc giải quyết cho nghỉ hưu căn cứ vào tuổi trong hồ sơ đảng viên là đúng hay sai?

Người có công từ trần, thân nhân có được hỗ trợ nhà ở?

(Chinhphu.vn) – Ông Phương Văn Thu (Lạng Sơn) hỏi: Người có công thuộc diện xem xét hỗ trợ về nhà ở mà chết sau ngày 15/6/2013 (ngày Quyết định 22/2013/QĐ-TTg có hiệu lực) đến thời điểm hiện nay thì thân nhân ở cùng người có công có còn được chính sách hỗ trợ về nhà ở nữa không?

Đối tượng đăng ký chương trình, dự án tài chính vi mô

(Chinhphu.vn) – Bà Nguyễn Thị Thanh Lan (Hà Nội) đề nghị cơ quan chức năng hướng dẫn về đối tượng được áp dụng Quyết định 20/2017/QĐ-TTg của Thủ tướng Chính phủ quy định hoạt động của chương trình, dự án tài chính vi mô của tổ chức chính trị, tổ chức chính trị - xã hội, tổ chức phi chính phủ.

Nghỉ việc trong thời gian chờ cấp sổ BHXH, xử lý thế nào?

(Chinhphu.vn) - Công ty của bà Mai Thúy Lộc (Bình Dương) có 2 công nhân xin tham gia BHXH vào tháng 6/2018, đã báo tăng BHXH. Trong thời gian chờ cấp sổ BHXH và thẻ BHYT, công nhân có việc đột xuất nên xin cắt BHXH để ngày 30/6/2018 nghỉ việc về quê.

Người đại diện hợp pháp của nhà thầu là Chủ tịch hay Giám đốc?

(Chinhphu.vn) – Theo quy định, người đại diện hợp pháp của nhà thầu là người mà nhà thầu đăng ký với vị trí là “người đại diện theo pháp luật” được thể hiện trong Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp hoặc là người được đại diện theo pháp luật của nhà thầu ủy quyền.

DN có vốn nước ngoài có phải xin giấy phép lập cơ sở bán lẻ?

(Chinhphu.vn) – Qua Hệ thống tiếp nhận, trả lời kiến nghị của doanh nghiệp, Công ty Luật TNHH IPIC đề nghị giải đáp vướng mắc liên quan đến việc phân biệt khái niệm bán buôn và khái niệm bán lẻ theo quy định tại Nghị định 09/2018/NĐ-CP.

Gói thầu dưới 20 triệu đồng có cần kế hoạch lựa chọn nhà thầu?

(Chinhphu.vn) – Theo quy định, đối với gói thầu có giá trị dưới 20 triệu đồng khi thực hiện lựa chọn nhà thầu theo hình thức chỉ định thầu rút gọn thì phải thực hiện theo Khoản 3 Điều 15 Thông tư số 58/2016/TT-BTC của Bộ Tài chính.

Thời gian phục vụ tại ngũ không được tính để hưởng BHXH

(Chinhphu.vn) - Kể từ ngày 1/1/1995 trở đi theo quy định tại Điều lệ BHXH đối với sĩ quan, quân nhân chuyên nghiệp, hạ sĩ quan, binh sĩ QĐND Việt Nam và CAND ban hành kèm theo Nghị định số 45/CP ngày 15/7/1995 đối với hạ sĩ quan, chiến sĩ hưởng sinh hoạt phí bản thân không phải đóng BHXH. Do vậy, thời gian phục vụ tại ngũ không được tính để hưởng BHXH.

Website giới thiệu nhà hàng có phải đăng ký?

(Chinhphu.vn) – Bà Lê Kiều Trang (Hà Nội) có website giới thiệu về nhà hàng và menu các món ăn của nhà hàng trên đó (không mua hàng trực tuyến hay bất kỳ giao dịch thương mại nào), có 1 emailform dùng cho khách đặt bàn và phản hồi ý kiến về nhà hàng.