Tel: +84 24 35742022 | Fax: +84 24 35742020

Văn bản

Quy định về mua hồ sơ mời thầu đối với nhà thầu liên danh

(Chinhphu.vn) - Công ty của ông Nguyễn Ngọc Minh (TP. Hà Nội) tham dự đấu thầu rộng rãi. Sau khi mua hồ sơ mời thầu, để bảo đảm năng lực dự thầu, công ty ông Minh (Công ty A) đã tiến hành liên danh với Công ty B và Công ty A đứng đầu liên danh.

Gỡ vướng trong quy định về đấu giá quyền sử dụng đất

(Chinhphu.vn) - Thời gian tới, Bộ Tài nguyên và Môi trường sẽ tích cực phối hợp với Bộ Tư pháp, Bộ Tài chính và các cơ quan liên quan để sớm có văn bản hướng dẫn các địa phương tháo gỡ khó khăn trong việc đấu giá quyền sử dụng đất.

Hướng dẫn doanh nghiệp chuyển đổi phương pháp tính thuế

(Chinhphu.vn) - Trường hợp năm 2015 nếu doanh nghiệp có doanh thu bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ chịu thuế dưới 1 tỷ đồng nhưng muốn đăng ký nộp thuế GTGT theo phương pháp khấu trừ thuế thì phải nộp mẫu số 06/GTGT cho cơ quan thuế quản lý trực tiếp chậm nhất là ngày 30/1/2016.

Trường hợp nào phải làm rõ nội dung hồ sơ dự thầu?

(Chinhphu.vn) - Qua Cổng TTĐT Chính phủ, bà Nguyễn Thuý Vi (tỉnh Cà Mau) và ông Nguyễn Đức Khánh (tỉnh Đồng Nai) đề nghị cơ quan chức năng giải đáp một số nội dung liên quan đến quy định về làm rõ hồ sơ dự thầu.

Việc chứng minh nguồn lực tài chính đối với nhà thầu liên danh

(Chinhphu.vn) - Ông Phan Chí Thiện, công tác tại một đơn vị thẩm định kết quả lựa chọn nhà thầu ở TP. Long Xuyên, tỉnh An Giang, đề nghị cơ quan giải đáp một số nội dung liên quan đến quy định về tham dự thầu đối với nhà thầu liên danh.

Gói thầu nào được áp dụng hình thức đặt hàng?

(Chinhphu.vn) - Ông Phạm Ngọc Oánh (TP. Hà Nội) hỏi: Chi phí đo vẽ bản đồ địa chính phục vụ giải phóng mặt bằng, thu hồi và giao đất có phải áp dụng theo Luật Đấu thầu không hay áp dụng theo phương thức đặt hàng?

Việc lựa chọn nhà thầu đối với dự án BT

(Chinhphu.vn) - Công ty của ông Khắc Thông (su.khac.thong@...) là nhà đầu tư 1 dự án xây dựng – chuyển giao (BT). Nay, công ty chuẩn bị ban hành quy chế để lựa chọn nhà thầu. Ông Thông hỏi, công ty cần áp dụng Luật Đấu thầu, Nghị định số 63/2014/NĐ-CP để lựa chọn nhà thầu hay trực tiếp chỉ định thầu?

Quyền lợi hưởng chi phí khám chữa bệnh BHYT theo mã

(Chinhphu.vn) – Ông Thành Chung (trung26sc@...) đề nghị cơ quan có thẩm quyền xem xét và ban hành văn bản hướng dẫn rõ hơn về việc ghi mã số K1, K2 hoặc K3 trên thẻ BHYT cho người dân sinh sống và làm việc tại vùng có điều kiện kinh tế - xã hội khó khăn, đặc biệt khó khăn.

Quy định đổi Giấy phép lái xe do Bộ Quốc phòng cấp

(Chinhphu.vn) - Trường hợp có giấy phép lái xe hạng A1 do Cục quản lý xe máy - Bộ Quốc phòng cấp, nếu có nhu cầu được đổi giấy phép lái xe ngành giao thông vận tải, thực hiện theo thủ tục quy định tại Điều 49, Điều 51 Thông tư số 58/2015/TT-BGTVT của Bộ Giao thông vận tải.

Hướng dẫn áp dụng hình thức tự thực hiện gói thầu

(Chinhphu.vn) - Qua Cổng TTĐT Chính phủ, ông Trần Tiến Đạt, công tác tại Trung tâm Công nghệ thông tin thuộc Sở Xây dựng tỉnh Bình Dương đề nghị cơ quan chức năng giải đáp một số vấn đề liên quan đến việc áp dụng hình thức tự thực hiện đối với gói thầu mua sắm theo quy định tại Luật Đấu thầu.