Tel: +84 24 35742022 | Fax: +84 24 35742020

Văn bản

Khám sức khỏe có được hưởng BHYT?

(Chinhphu.vn) – Gia đình ông Lý Lâm (Cà Mau) sống ở vùng đặc biệt khó khăn, được Nhà nước hỗ trợ BHYT. Mẹ ông bị bệnh và muốn lên TP. Hồ Chí Minh kiểm tra lại sức khỏe, trường hợp này mẹ ông có được hưởng BHYT không? Khi khám, chữa bệnh tại TP. Hồ Chí Minh mẹ ông được hưởng BHYT như thế nào?

Có bắt buộc sử dụng mẫu hợp đồng của văn phòng công chứng?

(Chinhphu.vn) – Bà Đỗ Thị Lê Trân (Bà Rịa-Vũng Tàu) có nhu cầu công chứng hợp đồng cho thuê nhà tại TP. Hồ Chí Minh và đã đến một văn phòng công chứng ở Quận 9 để thực hiện thủ tục. Bà được công chứng viên cho biết, văn phòng chỉ công chứng hợp đồng theo mẫu do văn phòng cung cấp.

Kiến nghị xem xét lại việc công bố hợp quy sản phẩm đá xây dựng

(Chinhphu.vn) – Qua Hệ thống tiếp nhận, trả lời kiến nghị của doanh nghiệp trên Cổng TTĐT Chính phủ, Công ty TNHH Mạnh Cường (Khánh Hòa) đề nghị cơ quan chức năng xem xét lại quy định công bố hợp quy đối với sản phẩm đá xây dựng.

Mắc bệnh hiểm nghèo có được trợ cấp BHXH một lần?

(Chinhphu.vn) - Ông Anh Tú (TP Hồ Chí Minh) hỏi: Trường tôi có một giáo viên sinh ngày 1/2/1960, đóng BHXH được 33 năm 2 tháng, trong đó có 20 năm làm việc tại nơi có phụ cấp khu vực 0,7. Hiện giáo viên này bị mắc bệnh ung thư giai đoạn cuối. Vậy căn cứ Điều 60 Luật BHXH thì giáo viên này có được trợ cấp BHXH một lần không?

Người về hưu sớm hưởng lương thế nào?

(Chinhphu.vn) – Bà Nguyễn Thị Thu Thủy (TP. Đà Nẵng) sinh này 30/12/1963, có thời gian đóng BHXH từ tháng 9/1984 đến nay, giám định y khoa tỷ lệ suy giảm khả năng lao động 67%. Bà Thủy nghỉ 6 tháng không hưởng lương, hiện vừa giảng dạy vừa điều trị nội và ngoại trú.

Điều trị tai nạn lao động, ai trả viện phí?

(Chinhphu.vn) – Ông Lê Minh Tâm (Quảng Bình) hỏi: Người bị tai nạn lao động trong trường hợp đặc thù nêu tại Khoản 2, Điều 39 Luật An toàn, vệ sinh lao động thì có được người sử dụng lao động chi trả viện phí và tiền lương trong những ngày nghỉ để điều trị không?

Dự án đổi chủ đầu tư có phải đấu thầu lại?

(Chinhphu.vn) – Đơn vị của ông Hoàng Văn Nhu (tỉnh Sơn La) được giao làm chủ đầu tư một dự án xây dựng có tổng mức đầu tư 3,5 tỷ đồng. Dự án này đã được chủ đầu tư cũ tổ chức đấu thầu và ký hợp đồng với đơn vị thi công từ tháng 5/2015, nhưng do không giải phóng được mặt bằng nên công trình vẫn chưa khởi công.

Phú Thọ: Kiểm tra phản ánh về vướng mắc khi DN khởi nghiệp

(Chinhphu.vn) - Ông Nguyễn Thế Anh (huyện Lâm Thao, tỉnh Phú Thọ) dự định khởi nghiệp bằng dự án đầu tư phát triển kinh tế trang trại tại địa phương. Tuy nhiên, hiện ông gặp một số khó khăn liên quan đến thủ tục hành chính, cơ sở hạ tầng và việc chuyển nhượng, cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất.

Có cần bổ sung thuế tiêu thụ đặc biệt trên hóa đơn?

(Chinhphu.vn) – Qua Hệ thống tiếp nhận, trả lời kiến nghị của doanh nghiệp, Công ty TNHH sản xuất Thương mại và Dịch vụ Thức Hoài (Quảng Ninh) đề nghị cơ quan có thẩm quyền xem xét bổ sung nội dung về thuế tiêu thụ đặc biệt trên hóa đơn.

Liên hệ với cơ quan đại diện Việt Nam tại Đức thế nào?

(Chinhphu.vn) - Bà Phạm Oanh (phamoanh2212@...) hỏi: Đối tác của đơn vị chúng tôi muốn liên hệ với các cơ quan đại diện của Việt Nam tại CHLB Đức thì liên hệ theo địa chỉ nào? Các giấy tờ cần hợp pháp hóa lãnh sự có làm được ở các cơ quan đó không?