Tel: +84 24 35742022 | Fax: +84 24 35742020

Văn bản

Loại tài sản nào doanh nghiệp phải mua bảo hiểm cháy, nổ?

(Chinhphu.vn) – Qua Hệ thống Tiếp nhận, trả lời kiến nghị của doanh nghiệp, Công ty Honda Việt Nam đề nghị cơ quan chức năng làm rõ một số nội dung về việc mua bảo hiểm cháy, nổ bắt buộc quy định tại Nghị định 23/2018/NĐ-CP.

Sử dụng vốn Nhà nước phải áp dụng Luật Đấu thầu?

(Chinhphu.vn) – Công ty không phải là doanh nghiệp Nhà nước, nếu dự án đầu tư phát triển của công ty có sử dụng vốn Nhà nước, vốn của doanh nghiệp Nhà nước từ 30% trở lên hoặc dưới 30% nhưng trên 500 tỷ đồng trong tổng mức đầu tư của dự án thì dự án thuộc phạm vi điều chỉnh của Luật Đấu thầu.

Bộ Tài chính giải đáp vướng mắc về chi thu nhập tăng thêm

(Chinhphu.vn) – Bà Đồng Thị Cảnh (Bắc Giang) làm kế toán Ban quản lý dự án đầu tư xây dựng. Chế độ kế toán áp dụng cho đơn vị chủ đầu tư theo Thông tư 195/2012/TT-BTC ngày 15/11/2012 của Bộ Tài chính. Theo đó, chi thu nhập tăng thêm được hạch toán vào chi phí (vào TK 642, cuối năm kết chuyển và phân bổ chi phí cho từng dự án vào TK 241).

Được hoàn trả tiền giảm học phí nếu chưa hưởng kỳ học trước

(Chinhphu.vn) – Con của bà Nguyễn Thị Liên (Quảng Ninh) đang học năm thứ 3 Đại học Thương Mại Hà Nội, chồng của bà là công nhân đang hưởng trợ cấp bệnh nghề nghiệp. Bà Liên hỏi, con bà có được giảm học phí không? Nếu chưa được giảm từ đầu khóa học đến nay thì có được hoàn trả học phí của những học kỳ trước không?

Gói thầu dưới 100 triệu đồng có phải lấy 3 báo giá không?

(Chinhphu.vn) - Bà Thùy Dương (Vĩnh Phúc) hỏi, gói thầu tư vấn khác với gói thầu mua sắm hàng hóa ở điểm nào? Thủ tục để lựa chọn ra "nhà thầu đủ điều kiện tư vấn" như thế nào? Giá gói thầu dưới 100 triệu đồng có phải áp dụng hình thức 3 báo giá không?

Có được hưởng phụ cấp ưu đãi khi nghỉ ốm đau, thai sản?

(Chinhphu.vn) - Bà Lê Nguyễn Bảo Trân (Bà Rịa-Vũng Tàu) hỏi: Theo Công văn số 3947/BNV-TL hướng dẫn về BHXH không quy định việc chi trả phụ cấp ưu đãi, phụ cấp thu hút cho người lao động trong thời gian nghỉ việc hưởng chế độ ốm đau, thai sản... Vậy, khi nghỉ ốm đau, thai sản trong thời gian quy định thì viên chức có được phụ cấp ưu đãi, phụ cấp thu hút không?

Giáo viên mầm non dạy 6 tiếng/ngày

(Chinhphu.vn) – Chế độ sinh hoạt hàng ngày của trẻ tại trường là 8-10 tiếng không đồng nhất với việc mỗi giáo viên phải thực hiện trên lớp 8-10 tiếng/ngày. Giáo viên sẽ được bố trí đan xen, gối nhau, đảm bảo mỗi giáo viên chỉ phải thực hiện 6 tiếng/ngày và 2 tiếng thực hiện các công việc khác theo quy định tại Thông tư 48/2011/TT-BGDĐT.

Quy định về vốn Nhà nước tại doanh nghiệp

(Chinhphu.vn) – Vốn góp của Tổng công ty Máy động lực và Máy nông nghiệp Việt Nam tại Công ty CP Phụ tùng máy số 1 không phải vốn Nhà nước mà là vốn của công ty cổ phần có vốn của Nhà nước đầu tư tại doanh nghiệp khác.

Chuyển quyền sử dụng đất khi không có sổ đỏ được không?

(Chinhphu.vn) – Theo quy định tại Điều 188 của Luật Đất đai thì một trong những điều kiện để người sử dụng đất được chuyển nhượng quyền sử dụng đất là phải có Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất.

Điều kiện cấp Giấy chứng nhận với tài sản gắn liền với đất

(Chinhphu.vn) - Công trình xây dựng thuộc trường hợp tài sản gắn liền với đất được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất.