Tel: +84 24 35742022 | Fax: +84 24 35742020

Văn bản

Điều kiện về thành viên 'bóp chẹt' các quỹ tín dụng?

(Chinhphu.vn) – Qua Cổng TTĐT Chính phủ, ông Trần Minh Duẫn, đại diện một số quỹ tín dụng nhân dân (QTDND) phản ánh bất cập trong quy định về điều kiện trở thành thành viên của QTDND đối với cá nhân và đề nghị cơ quan có thẩm quyền xem xét, có biện pháp điều chỉnh.

Dự án nào không cần chứng chỉ hoạt động xây dựng?

(Chinhphu.vn) - Bà Lê Thị Thanh Tâm (TPHCM) hỏi: Tổ chức chưa đủ điều kiện cấp chứng chỉ năng lực có được tham gia các hoạt động xây dựng bằng nguồn vốn Nhà nước ngoài ngân sách đối với công tác sơn nước, thay mái, bảo trì nhà biệt thự không?

Dựng biển quảng cáo, trường hợp nào phải xin phép?

(Chinhphu) – Ông Phan Thanh Cường (Kon Tum) hỏi: Bảng hiệu quảng cáo gắn trên công trình là nhà ở của hộ gia đình thì có cần văn bản chấp thuận về địa điểm xây dựng của UBND cấp huyện không?

Dựng biển quảng cáo, trường hợp nào phải xin phép?

(Chinhphu) – Ông Phan Thanh Cường (Kon Tum) hỏi: Bảng hiệu quảng cáo gắn trên công trình là nhà ở của hộ gia đình thì có cần văn bản chấp thuận về địa điểm xây dựng của UBND cấp huyện không?

Chỉ có 1 nhà thầu đạt đánh giá về tài chính, xử lý thế nào?

(Chinhphu.vn) - Đơn vị của bà Lại Diệp Hoa (Hà Nội) đang lựa chọn nhà thầu thi công xây lắp quy mô nhỏ, chỉ có 1 nhà thầu được đánh giá đạt. Bà Hoa hỏi, đơn vị có cần ra quyết định phê duyệt danh sách xếp hạng nhà thầu không hay chỉ ra thông báo xếp hạng và mời nhà thầu đến thương thảo hợp đồng?

Nghỉ hưu cuối năm 2018, lương hưu tính thế nào?

(Chinhphu.vn) – Theo Khoản 2 Điều 56 Luật BHXH năm 2014, từ ngày 1/1/2018, mức lương hưu hàng tháng của người lao động đủ điều kiện quy định được tính bằng 45% mức bình quân tiền lương tháng đóng BHXH tương ứng với số năm đóng BHXH.

Chế độ nghỉ việc chăm con ốm

(Chinhphu.vn) – Con của ông Nguyễn Mùi (Hưng Yên) được gần 2 tháng tuổi, bị ốm phải nhập viện điều trị. Vợ ông Mùi vẫn trong thời gian nghỉ thai sản, không đủ sức khỏe để chăm con. Ông Mùi hỏi, ông có được hưởng chế độ BHXH do nghỉ việc chăm con ốm không?

Bị sa thải có được hưởng trợ cấp thất nghiệp?

(Chinhphu.vn) – Bà Nguyễn Thị Anh (Bắc Ninh) đóng bảo hiểm thất nghiệp được 30 tháng. Bà bị công ty sa thải do nghỉ việc 5 ngày trong 1 tháng không có lý do. Bà Anh hỏi, trường hợp của bà có được hưởng bảo hiểm thất nghiệp không?

Cho vay ra nước ngoài, thủ tục thế nào?

(Chinhphu.vn) - Công ty TNHH Xây dựng Trung Quốc (Đông Nam Á) đã được cấp phép thành lập công ty con tại Campuchia. Hiện Công ty muốn cho công ty con vay 10 tỷ đồng để bổ sung vốn lưu động, phục vụ hoạt động kinh doanh.

Hướng dẫn DN lập hóa đơn điều chỉnh giảm thuế

(Chinhphu.vn) - Công ty TNHH trục chà lúa Tân Lúa Vàng (TPHCM) hỏi, trục chà lúa có được định nghĩa là thiết bị chuyên dùng và thuộc đối tượng chịu thuế GTGT không? Nếu là đối tượng không chịu thuế, nhưng hải quan vẫn áp dụng thuế suất 10% thì có bất hợp lý không?