Tel: +84 24 35742022 | Fax: +84 24 35742020

Đất đai

Xác định ranh giới đất theo bản đồ địa chính hay sổ đỏ?

Trường hợp đường ranh giới thực tế của thửa đất trên bản đồ địa chính mới đã có biến động so với ranh giới thể hiện trên Giấy chứng nhận đã cấp thì thông tin pháp lý về đường ranh giới và diện tích sử dụng đất được xác định theo Giấy chứng nhận đã cấp.

Có được chuyển nhượng đất nông nghiệp hết thời hạn sử dụng?

Ông Lê Quang Trọng (Bình Thuận) có thửa đất nông nghiệp, không phải đất lúa, nay đã hết hạn, vậy ông có được thực hiện các quyền như chuyển nhượng, tặng cho nữa hay không?

Quyền sử dụng đất khi trả tiền thuê đất một lần

Công ty A được UBND tỉnh cho phép thuê đất với hình thức trả tiền thuê đất một lần cho cả thời gian thuê. Do vị trí khu đất thuộc địa bàn có điều kiện kinh tế-xã hội khó khăn nên được miễn tiền thuê đất 7 năm và 1 năm tiền thuê đất trong thời gian xây dựng cơ bản. Công ty A còn phải nộp tiền thuê đất cho thời hạn 42 năm còn lại.

Điều kiện cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất lần đầu

Năm 1983, gia đình bà Nguyễn Thị Liên (Bắc Ninh) cùng một số hộ khác được ban quản lý thôn và UBND xã xét duyệt ưu tiên cấp phát đất làm nhà ở theo diện gia đình liệt sĩ và đang phục vụ trong quân đội.

Điều kiện để hộ gia đình được bồi thường khi Nhà nước thu hồi đất

Bạn đọc có email trunamxx@gmail.com gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Đất gia đình tôi đang sử dụng thuộc diện bị thu hồi vì mục đích quốc phòng, an ninh. Xin hỏi, gia đình tôi được bồi thường thế nào?

Khi nào cần làm thủ tục đăng ký biến động đất đai?

Ông Nguyễn Minh Nhân (Tây Ninh) có 20.400m2 đất đang là trang trại chăn nuôi heo. Lúc trước ông chỉ chuyển mục đích sử dụng 10.000m2 từ đất trồng cây hàng năm khác sang đất nông nghiệp khác, bây giờ ông muốn chuyển mục đích sử dụng phần đất trồng cây hàng năm khác còn lại sang đất nông nghiệp khác. Ông Nhân hỏi, thủ tục và hồ sơ để chuyển đổi như thế nào?

Điều kiện được bồi thường chi phí đầu tư vào đất

Ông Nguyễn Thành (Quảng Ngãi) hỏi, người đang trực tiếp sử dụng đất công ích nhưng không có hồ sơ thuê đất, hợp đồng thuê đất thì có được áp dụng Điều 76 Luật Đất đai, Điều 3 Nghị định số 47/2014/NĐ-CP và Khoản 3, Điều 3 Thông tư số 37/2014/TT-BTNMT để bồi thường chi phí đầu tư vào đất hay không?

Trường hợp nào được bồi thường bằng đất ở?

Gia đình ông A có 500m2 đất. Ông A cho con là ông B và C đất để làm nhà ở, nhưng không có giấy tờ. Khi nhà nước thu hồi thì ban hành quyết định thu hồi đất cho ông A, nhưng trong phần diện tích thu hồi có nhà ông B, C là những người phải di dời, tuy nhiên họ không có đất ở, nhà nào khác.

Vi phạm quy định về chứng từ trong sử dụng đất, bị phạt thế nào?

Bạn đọc có email tranquanxxxx@gmail.com gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Xin hỏi, các hành vi vi phạm quy định về giấy tờ, chứng từ trong việc sử dụng đất có thể bị xử phạt hành chính như thế nào?

Xét cấp sổ đỏ đất khai hoang căn cứ quy định nào?

Ông Hoàng Văn Bàn (Phú Thọ) khai phá thửa đất 500m2 từ năm 1979. Năm 1987, Nhà nước lập bản đồ 299 xác định loại đất là LN (lâu năm). Năm 1996 lập hồ sơ địa chính, ông Bàn được ghi tên vào Sổ mục kê. Nay ông đề nghị cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất thì trường hợp của ông áp dụng Khoản 5, Điều 20 hay Khoản 3, Điều 22 Nghị định số 43/2014/NĐ-CP?