Tel: +84 24 35742022 | Fax: +84 24 35742020

Khác

Có quy định cấm nuôi chó, mèo trong chung cư?

Ông Cát Lâm (TPHCM) hỏi, chó và mèo có bị cấm nuôi trong phạm vi căn hộ chung cư hay không (không thả rông, không sử dụng các khu vực như hoa viên, sân chơi; khi mang chó, mèo từ căn hộ ra ngoài chung cư, người nuôi cho vào giỏ, túi hoặc rọ mõm, xích chó theo quy định pháp luật)?

Đánh giá nhà thầu có được căn cứ thông tin ngoài webform?

Theo phản ánh của ông Võ Tuấn Anh (Đắk Lắk), khi đánh giá E-HSDT, Hệ thống mạng đấu thầu tự trích xuất và đánh giá năng lực kinh nghiệm nhà thầu không đạt về doanh thu và nguồn lực tài chính (có thể do nhà thầu nhập sai hoặc không nhập vào mẫu trên webform), tuy nhiên trong các tài liệu scan đính kèm thì năng lực của nhà thầu đáp ứng yêu cầu.

Công đoàn cơ sở có được bảo đảm cho đoàn viên vay tín chấp?

Tôi là đoàn viên công đoàn, hiện đang muốn vay tín chấp. Tôi có thể nhờ công đoàn cơ sở của công ty bảo đảm cho tôi được không?

Giấy chứng nhận và chứng chỉ ngoại ngữ có tương đương nhau?

Ông Nguyễn An (Hải Phòng) hỏi, chứng nhận trình độ ngoại ngữ B1 theo tham chiếu châu Âu do Đại học Thái Nguyên cấp có tương đương với chứng chỉ tiếng Anh B1 không? Có được sử dụng thi thăng hạng giáo viên THPT hạng II không?

Cấp nào duyệt nhiệm vụ và dự toán khảo sát?

Dự toán chi phí các công việc thực hiện ở giai đoạn chuẩn bị dự án để lập báo cáo nghiên cứu khả thi hoặc dự toán các công việc chuẩn bị để lập thiết kế kỹ thuật, thiết kế bản vẽ thi công do cơ quan chuyên môn trực thuộc người quyết định đầu tư thẩm định trình người quyết định đầu tư phê duyệt.

DNNN chọn nhà thầu cho mua sắm thường xuyên thế nào?

Việc mua sắm nhằm duy trì hoạt động thường xuyên của doanh nghiệp Nhà nước được thực hiện theo quy định về lựa chọn nhà thầu mà doanh nghiệp ban hành theo quy định tại Khoản 2 Điều 3 Luật Đấu thầu.

Có được chuộc lại tài sản đã bán?

Gần một năm trước, do làm ăn thua lỗ, tôi phải bán chiếc xe gắn máy là kỷ vật của bố tôi để lại. Nay tôi muốn mua lại chiếc xe trên nhưng bên mua không đồng ý. Tôi có quyền chuộc lại tài sản của mình không?

Cách xác định công trình dân dụng và hạ tầng kỹ thuật

Công ty ông Nguyễn Anh Toàn (Hà Nội) tham gia lập báo cáo KTKT công trình phụ trợ trường THPT - hạng mục: Tường rào, cổng, sân vườn, hệ thống cấp thoát nước, cải tạo nhà vệ sinh (phần tường rào, cổng, sân vườn, hệ thống cấp thoát nước chiếm tỷ trọng lớn 80%). Ông Toàn hỏi, công trình này thuộc loại công trình dân dụng hay hạ tầng kỹ thuật?

Không được hưởng lương khi thử việc?

Tôi thử việc 3 tuần thì xin thôi việc. Quản lý trực tiếp nói tôi không được hưởng lương vì đã có thỏa thuận khi phỏng vấn. Như vậy có đúng không?

Chứng chỉ hành nghề xây dựng hết hạn, cấp lại hay cấp mới?

Ông Phan Đức Dũng (Quảng Nam) là kỹ sư xây dựng cầu đường và có 12 năm kinh nghiệm, được cấp chứng chỉ hành nghề năm 2012 và hết hạn năm 2017.