Tel: +84 24 35742022 | Fax: +84 24 35742020

Bảo hiểm

Chấm dứt HĐLĐ đúng pháp luật có được trợ cấp thôi việc?

(Chinhphu.vn) – Đối với trường hợp người lao động gần đủ tuổi nghỉ hưu (chưa đủ điều kiện về thời gian đóng BHXH và tuổi hưởng lương hưu theo quy định tại Điều 187 của Bộ luật Lao động) mà chấm dứt HĐLĐ đúng pháp luật thì Công ty có trách nhiệm giải quyết chế độ trợ cấp thôi việc theo đúng quy định.

Tính hưởng phụ cấp thâm niên nhà giáo khi nghỉ hưu

(Chinhphu.vn) – Ông Trần Viện (Ninh Bình) làm giáo viên, công tác tại cơ sở giáo dục 28 năm, sau đó được bổ nhiệm làm lãnh đạo ở Phòng Giáo dục và Đào tạo từ tháng 12/2015. Tháng 6/2019 ông Viện sẽ nghỉ hưu.

Quy định về hồ sơ chứng minh người phụ thuộc

(Chinhphu.vn) – Ông Nguyễn Thanh Long (TP. Hồ Chí Minh) hỏi: Theo quy định hiện hành, hồ sơ chứng minh người phụ thuộc để tính giảm trừ thuế thu nhập cá nhân có cần phải chứng thực không?

Tiêm phòng viêm gan B có được hưởng BHYT?

(Chinhphu.vn) – Bà Lê Tố Như (TP. Hà Nội) hỏi: Tôi năm nay 22 tuổi, tôi đi tiêm phòng viêm gan B thì có được thanh toán BHYT không và việc xét nghiệm máu trước tiêm phòng có được thanh toán không?

Trợ cấp thất nghiệp khi công ty nợ BHXH?

(Chinhphu.vn) - Công ty của bà Kim Thị Luyến (Nam Định) do khó khăn nên chậm chốt sổ BHXH cho người lao động, dẫn đến người lao động khi chấm dứt hợp đồng không nhận được trợ cấp thất nghiệp. Bà Luyến hỏi, công ty có phải trả trợ cấp thất nghiệp không? Nếu không trả thì người lao động phải làm gì để nhận được trợ cấp thất nghiệp?

Hủy quá trình đóng BHXH trong trường hợp nào?

(Chinhphu.vn) – Bà Nguyễn Thị Kiều Oanh (TPHCM) làm hồ sơ hủy sổ BHXH, kèm cam kết không thừa nhận số sổ BHXH, nhưng BHXH Quận 1 trả lại hồ sơ với lý do sổ BHXH đang có người đóng, mặc dù tháng 7/2017, công ty cũ đã báo giảm trường hợp của bà, trên hệ thống cũng báo giảm thành công.

Có được chọn đối tượng khi tham gia BHYT?

(Chinhphu.vn) – Mẹ của ông Hoàng Dũng (Gia Lai) trên 80 tuổi, đang hưởng trợ cấp tuất hàng tháng. Mẹ ông chữa bệnh ở Bệnh viện Y học cổ truyền Thừa Thiên-Huế phải thanh toán 20%, còn những người cao tuổi khác thì quỹ BHYT thanh toán 100%.

Danh mục dị tật liên quan đến phơi nhiễm với chất độc hóa học

(Chinhphu.vn) – Bố đẻ ông Phạm Văn Cảnh (Thái Bình) tham gia kháng chiến vào năm 1965 tại các vùng bị nhiễm chất độc hóa học, xuất ngũ năm 1976. Ông Cảnh bị gai đôi cột sống do dị tật bẩm sinh. Ông Cảnh hỏi, bố ông có đủ điều kiện được xét duyệt trợ cấp đối với người hoạt động kháng chiến bị nhiễm chất độc hóa học không? Nếu được thì thủ tục như thế nào?

Đối tượng hưởng trợ cấp lần đầu không phân biệt hộ khẩu

(Chinhphu.vn) - Ông Nguyễn Văn Tựu công tác theo hợp đồng trong định biên tại UBND xã Phước Dinh (xã đặc biệt khó khăn vùng bãi ngang ven biển) thuộc huyện Thuận Nam, tỉnh Ninh Thuận từ tháng 9/2011. Tháng 5/2012, ông trúng tuyển kỳ thi công chức cấp xã, công tác tại UBND xã Phước Dinh đến nay.

Thẻ BHYT có giá trị sử dụng từ ngày đóng tiền

(Chinhphu.vn) – Bà Nguyễn Lan (tỉnh Phú Thọ) tham gia bảo hiểm tại doanh nghiệp, bà sắp sinh con nên phải nghỉ việc và trả thẻ BHYT cho doanh nghiệp. Bà Lan hỏi, bà muốn mua thêm thẻ bảo hiểm hộ gia đình khi chưa trả thẻ BHYT về công ty thì có được không?