Tel: +84 4 35742022 | Fax: +84 4 35742020

Tiêu chuẩn về trình độ đối với viên chức thư viện

Thứ năm, 12-01-2017 | 08:48:00 AM GMT+7 Bản in
(Chinhphu.vn) – Bà Dương Thị Minh Loan tốt nghiệp đại học sư phạm tiếng Nga năm 1992. Từ năm 1996, bà làm nhân viên văn thư (mã ngạch 01.008) tại Phòng Giáo dục và Đào tạo TP. Vũng Tàu, tỉnh Bà Rịa-Vũng Tàu. Năm 2004 bà đỗ kỳ thi nâng ngạch nhưng không được chuyển sang ngạch cán sự.

Tháng 10/2005, bà Loan chuyển về làm nhân viên thư viện một trường THCS tại TP. Vũng Tàu, vẫn hưởng lương theo mã ngạch 01.008.

Năm 2009, Sở Giáo dục và Đào tạo tỉnh Bà Rịa–Vũng Tàu tổ chức lớp học nghiệp vụ thư viện do Trường Đại học Sài Gòn đào tạo, bà Loan được cấp giấy chứng nhận đã hoàn thành khóa học.

Hiện nay, bà Loan bị đưa vào đối tượng tinh giản biên chế theo Nghị định số 108/2014/NĐ-CP do chưa có bằng cấp theo chức danh đảm nhiệm. Bà Loan hỏi, bà có phải học lớp trung cấp để lấy bằng theo đúng nghiệp vụ đang đảm nhiệm không?

Về vấn đề này, Phòng Nội vụ TP. Vũng Tàu, tỉnh Bà Rịa-Vũng Tàu trả lời như sau:

Điểm a, Khoản 2, Điều 6 Thông tư liên tịch số 02/2015/TTLT-BVHTTDL-BNV ngày 19/5/2015 của Bộ Văn hóa, Thể thao và Du lịch - Bộ Nội vụ quy định mã số và tiêu chuẩn chức danh nghề nghiệp viên chức chuyên ngành thư viện, quy định tiêu chuẩn về trình độ đào tạo, bồi dưỡng: “Tốt nghiệp trung cấp hoặc cao đẳng về chuyên ngành thư viện hoặc chuyên ngành khác có liên quan. Nếu tốt nghiệp trung cấp hoặc cao đẳng chuyên ngành khác phải có chứng chỉ bồi dưỡng kiến thức, kỹ năng nghề nghiệp chuyên ngành thư viện do cơ quan, tổ chức có thẩm quyền cấp”.

Theo thông tin bà Loan cung cấp thì bà Loan có trình độ chuyên môn là đại học sư phạm tiếng Nga và đã được cấp giấy chứng nhận hoàn thành khóa học nghiệp vụ thư viện do Trường Đại học Sài Gòn đào tạo.

Như vậy, căn cứ vào những nội dung nêu trên thì bà Loan có tiêu chuẩn về trình độ đào tạo, bồi dưỡng phù hợp với chức danh hiện đang đảm nhận.

Việc tham gia hoặc không tham gia lớp trung cấp chuyên ngành thư viện để nâng cao chuyên môn là do bản thân bà Loan quyết định. 

Theo Chinhphu.vn

Ý kiến bạn đọc (0)