Tel: +84 24 35742022 | Fax: +84 24 35742020

Văn bản

Quy định về cử lại đại diện phần vốn Nhà nước tại DN

Công ty cổ phần của ông Trịnh Duy Hiển (Thái Bình) có 65% vốn điều lệ do UBND tỉnh nắm giữ. Người đại diện phần vốn Nhà nước là Chủ tịch Hội đồng quản trị được UBND tỉnh cử vào tháng 8/2017. Khi đó nhiệm kỳ của Hội đồng quản trị là 2015-2020.

Viên chức vi phạm chính sách dân số, xếp loại thế nào?

Theo phản ánh của ông Phan Bá Linh (Hà Tĩnh), Nghị định số 112/2020/NĐ-CP quy định, viên chức sinh con thứ ba sẽ bị kỷ luật tương ứng với kỷ luật Đảng. Khi đánh giá xếp loại, đối chiếu Điểm đ Khoản 2 Điều 15 Nghị định số 90/2020/NĐ-CP, đơn vị ông cho rằng sinh con thứ ba là vi phạm, bị xử lý kỷ luật trong quá trình thực thi nhiệm vụ nên xếp loại viên chức không hoàn thành nhiệm vụ.

Mức hỗ trợ chi phí mai táng người mất vì COVID-19

Bố của ông Lê Đăng Duy có hộ khẩu thường trú tại TPHCM, sinh sống tại tỉnh Đồng Nai. Vừa qua bố ông mất, gia đình báo tử và được cán bộ xã đến test nhanh COVID-19, kết quả dương tính, có giấy xác nhận của Trạm y tế.

Đơn vị sự nghiệp có thể quy định lại thời giờ làm việc

Ông Vương Ninh là lao động hợp đồng theo Nghị định số 68/2000/NĐ-CP tại đơn vị y tế công lập thuộc Sở Y tế, thời gian làm việc 40 giờ/tuần (nghỉ thứ Bảy, Chủ nhật). Nay ông ký lại hợp đồng theo Nghị định số 161/2018/NĐ-CP, thời gian làm việc 48 giờ/tuần (nghỉ Chủ nhật). Ông Ninh hỏi, như vậy có đúng quy định không?

Công tác qua nhiều đơn vị, tính trợ cấp thôi việc thế nào?

Ông Trần Lê Tín công tác tại Ngân hàng Nhà nước chi nhánh tỉnh từ tháng 12/1982 đến tháng 5/1998. Tháng 5/1998-5/2003, do yêu cầu của đơn vị, ông chuyển công tác đến Công ty Vàng bạc chi nhánh tỉnh (100% vốn Nhà nước trực thuộc Ngân hàng Nhà nước Việt Nam).

Có được hưởng 2 lần hỗ trợ theo Nghị quyết 68?

Bà Nguyễn Ngọc Bảo Trân (An Giang) đã được hưởng hỗ trợ 1.500.000 đồng cho người lao động thất nghiệp. Vừa qua, bà nhiễm COVID-19, phải cách ly tại nhà, nhưng không được hỗ trợ tiền ăn. Theo trả lời của ấp, bà chỉ được hưởng chính sách một lần. Bà Trân hỏi, bà có được nhận được tiền hỗ trợ đối với trường hợp nhiễm COVID-19 hay không?

Chủ nhà máy thủy điện có phải lập hồ sơ nhận giao đất lòng hồ?

Chủ sở hữu nhà máy thủy điện cần xác định là tổ chức kinh tế tự chủ tài chính hay tổ chức kinh tế thuần túy kinh doanh phi nông nghiệp để giao đất có thu tiền sử dụng đất hay không thu tiền sử dụng đất hoặc cho thuê đất.

Hướng dẫn chi phục vụ công tác tổ chức đấu giá đất

Ông Lê Anh Đức (Quảng Trị) công tác tại đơn vị sự nghiệp tự chủ hoàn toàn kinh phí hoạt động. Đơn vị ông được UBND tỉnh giao quản lý và tổ chức đấu giá quyền sử dụng đất. Kinh phí thực hiện được lấy từ nguồn thu bán hồ sơ cho người tham gia đấu giá.

Hỗ trợ tiền ăn cho F0, F1 không phân biệt độ tuổi

Gia đình ông Minh Thanh (TPHCM) nhiễm COVID-19. Sau khi hoàn thành cách ly ông liên hệ với UBND phường để làm thủ tục nhận hỗ trợ tiền ăn 80.000 đồng/ngày nhưng được trả lời, chỉ giải quyết cho người dưới 16 tuổi. Ông Thanh hỏi, UBND phường trả lời như vậy có đúng không?

Hướng dẫn xác nhận không hưởng trợ cấp để cộng thời gian công tác

Ông Trương Hòa nhập ngũ tháng 8/1980, xuất ngũ về địa phương (huyện Phú Lộc, tỉnh Thừa Thiên) tháng 1/1984. Tháng 7/1985, ông học đại học Bách khoa Đà Nẵng. Năm 1990, ông ra trường, làm việc tại TPHCM. Tháng 4/2021, ông nghỉ hưởng chế độ hưu.