Tel: +84 24 35742022 | Fax: +84 24 35742020

Văn bản

Chỉ có 1 nhà thầu đạt đánh giá về tài chính, xử lý thế nào?

(Chinhphu.vn) - Đơn vị của bà Lại Diệp Hoa (Hà Nội) đang lựa chọn nhà thầu thi công xây lắp quy mô nhỏ, chỉ có 1 nhà thầu được đánh giá đạt. Bà Hoa hỏi, đơn vị có cần ra quyết định phê duyệt danh sách xếp hạng nhà thầu không hay chỉ ra thông báo xếp hạng và mời nhà thầu đến thương thảo hợp đồng?

Nghỉ hưu cuối năm 2018, lương hưu tính thế nào?

(Chinhphu.vn) – Theo Khoản 2 Điều 56 Luật BHXH năm 2014, từ ngày 1/1/2018, mức lương hưu hàng tháng của người lao động đủ điều kiện quy định được tính bằng 45% mức bình quân tiền lương tháng đóng BHXH tương ứng với số năm đóng BHXH.

Chế độ nghỉ việc chăm con ốm

(Chinhphu.vn) – Con của ông Nguyễn Mùi (Hưng Yên) được gần 2 tháng tuổi, bị ốm phải nhập viện điều trị. Vợ ông Mùi vẫn trong thời gian nghỉ thai sản, không đủ sức khỏe để chăm con. Ông Mùi hỏi, ông có được hưởng chế độ BHXH do nghỉ việc chăm con ốm không?

Bị sa thải có được hưởng trợ cấp thất nghiệp?

(Chinhphu.vn) – Bà Nguyễn Thị Anh (Bắc Ninh) đóng bảo hiểm thất nghiệp được 30 tháng. Bà bị công ty sa thải do nghỉ việc 5 ngày trong 1 tháng không có lý do. Bà Anh hỏi, trường hợp của bà có được hưởng bảo hiểm thất nghiệp không?

Cho vay ra nước ngoài, thủ tục thế nào?

(Chinhphu.vn) - Công ty TNHH Xây dựng Trung Quốc (Đông Nam Á) đã được cấp phép thành lập công ty con tại Campuchia. Hiện Công ty muốn cho công ty con vay 10 tỷ đồng để bổ sung vốn lưu động, phục vụ hoạt động kinh doanh.

Hướng dẫn DN lập hóa đơn điều chỉnh giảm thuế

(Chinhphu.vn) - Công ty TNHH trục chà lúa Tân Lúa Vàng (TPHCM) hỏi, trục chà lúa có được định nghĩa là thiết bị chuyên dùng và thuộc đối tượng chịu thuế GTGT không? Nếu là đối tượng không chịu thuế, nhưng hải quan vẫn áp dụng thuế suất 10% thì có bất hợp lý không?

Có được nghỉ hưu ở tuổi 45 không?

(Chinhphu.vn) – Người lao động nam từ đủ 55 tuổi đến đủ 60 tuổi, nữ từ đủ 50 tuổi đến đủ 55 tuổi khi nghỉ việc có đủ 20 năm đóng BHXH trở lên và có đủ 15 năm làm nghề hoặc công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm hoặc đặc biệt nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm thuộc danh mục do Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội, Bộ Y tế ban hành thì được hưởng lương hưu.

Có được dự gói thầu chào hàng cạnh tranh của Công ty mẹ?

(Chinhphu.vn) - Ông Đoàn Quang Huy (Hà Nội) hỏi: Công ty cổ phần Tin học viễn thông Petrolimex (PIACOM) có 51% vốn góp của Tập đoàn Xăng dầu Việt Nam, vậy khi Tập đoàn lựa chọn nhà thầu gói thầu phần mềm/thiết bị tin học theo hình thức chào hàng cạnh tranh/đấu thầu rộng rãi thì PIACOM có được tham gia đấu thầu không?

Trường hợp truy thu phụ cấp thu hút vùng ĐBKK

(Chinhphu.vn) - Ông Phan Vĩnh Nhựt được bổ nhiệm làm Phó Hiệu trưởng Trường Tiểu học R'Teng, xã Phú Sơn, huyện Lâm Hà, tỉnh Lâm Đồng từ tháng 9/1999. Tháng 10/2000, ông được điều động làm Phó Hiệu trưởng Trường Tiểu học Rô Men 2, xã Rô Men, thuộc vùng đặc biệt khó khăn.

Điều kiện cấp chứng chỉ hành nghề điều dưỡng

(Chinhphu.vn) – Bà Nguyễn Hương Thảo (TPHCM) là cử nhân điều dưỡng, đang công tác tại khoa y của một trường cao đẳng có đào tạo ngành điều dưỡng. Bà Thảo hỏi, bà có đủ điều kiện được cấp Chứng chỉ hành nghề điều dưỡng không? Nếu được thì thủ tục như thế nào?